เพื่อนๆ คิดยังไงกับคนชอบใช้ของปลอม - Page 3

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 6 FirstFirst 12345 ... LastLast
Results 21 to 30 of 53
    mAy's Avatar
    mAy is offline Trusted Member Master Brandname
    mAy's Bank Account
    • Bank Account 1: 755X0X1X2X
    • Bank Account 2: 024X5X9X9X
    • Bank Account 3: 118X4X6X4X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

ถ้าใช้ของปลอมแล้วไม่มาอวดศักดิ์บารมี...ก็ไม่มีปัญหาค่ะ

ในสังคมบางสังคม คนเค้าไม่สามารถ afford ของจริงได้อ่ะค่ะ....อันนี้เจอมากับตัวตั้งแต่ไปเปิดร้านกาแฟค่ะ....พนักงานขายของในโลตัสส่วนใหญ่ เค้าจะภูมิใจกับกระเป๋าปลอมตลาดโรงเกลือพวกรุ่น "คิดเอง ทำเอง รังสรรค์เอง" มากๆเลยนะคะ

อวดกันแบบว่า...เนี่ย 2 พันเชียวนะ ...ประมาณนี้จริงๆค่ะ ซึ่งมันเกือบเท่ากับครึ่งนึงของเงินเดือนเค้าเลยอ่ะค่ะ....แล้วเค้าตะบี้ตะบันซื้อ แบบว่าไม่ดูรายได้ของตัวเองเลยนะคะ....อันนี้ก็ได้แต่เห็นแล้วเสียดายสตางค์แทนอ่ะค่ะ

ทีแรกๆก็ "หมั่นไส้" นะคะ โดยเฉพาะตอนที่บอกว่า กระเป๋าอะไรอ่ะ "เหี่ยวๆ" (เค้าหมายถึงบาลองอ่ะค่ะ) หรือตอนที่ชอบมาหยิบมาจับของเรา แล้วถามว่า "เท่าไหร่" ...5555....ไอ้เราก็ได้แต่ยิ้มๆค่ะ

แต่ตอนนี้ก็บอกได้คำเดียวว่า "เข้าใจ" ค่ะ...เพราะมันเป็นความสุขเล็กๆน้อยๆของเค้าอ่ะค่ะ.....ไปๆมาๆ....กลับเป็นข้อดีด้วยค่ะ ยิ่งถ้าเราไม่คิดมากนะคะ....เพราะเค้าทำให้เรารู้จักมีความสุขกับสิ่งที่เรามีและเป็นมากๆเลยค่ะ....หลายๆครั้งที่เราอยากได้นู่นได้นี่.....ปรากฏว่าพวกเค้าเองแค่เรื่องกินแต่ละวันก็เรื่องใหญ่แล้วอ่ะค่ะ....เลยทำให้เราเห็นคุณค่าของเงินที่เราเคยใช้มากๆค่ะ

ที่พิมพ์มานี่...ไม่ได้แปลว่า...เรา"ดูถูก" เค้านะคะ.....แต่ในบางครั้งเมื่อเราได้เห็นคนที่ "มีน้อย" หรือ "ไม่มี" แล้วเค้าพยายามดิ้นรนจริงๆอ่ะค่ะ.....มันทำให้เราเห็น "ความสุข" รอบๆตัวเราเลยค่ะ
    Last edited by mAy; 04-11-08 at 21:07.

dek_aus's Avatar
    dek_aus is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    dek_aus's Bank Account
    • Bank Account 1: 002X7X6X6X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    เสียสละเพื่อชุมชน

Australia, Sydney

^^^
    ^^
    ^

ถูกจายที่สุดครับพี่เมย์

markbigLV is offline Trusted Member Master Brandname
    markbigLV's Bank Account
    • Bank Account 1: 333X2X8X3X
    • Bank Account 2: 717X3X9X5X

บางคนเค้ารวยกว่าคนใช้ของจิงอีกคับ มันเปนวีธีการใช้เงินของคน เมื่อไม่มีตังหรือต้องการใช้ตัง เราเอาเงิน 40000-50000 ที่เราเอาไปซื้อกระเป๋า คืนมาได้เท่าเดิมมั้ย?? แม่ผมชอบบอกเงี่ยะ ผมใช้เงินซื้อของแบรนด่เนมพวกนี้ปีๆนึงก้หลายแสน p.s. ผมอายุ 18 ต้องขอพ่อแม่เอาคับ แต่เพื่อนผมใช้ของปลอม แต่มันขับเบนซ์ ซึ่งถ้าเที่ยบกัน รถมันซื้อกระเป๋าได้เปนร้อยใบ ผมว่านะคับ พี่ๆอย่าไปว่าเค้าเลย แบบว่าผมหน้าแตกมาแร้วจากการประเมินคนที่กระเป๋า แบบว่าชั้นมี หลุยส์แท้ใช้แต่แกไม่มี มันมี เบนซ์แทน เซงเลย ผมยังขับแค่ altis เอง ก้รุสึกแย่ที่มีคนคิดแบบนั้นกับคนใช้ของปลอม

Airi's Avatar
    Airi is offline Trusted Member Brandname Fan
    Airi's Bank Account
    • Bank Account 1: 136X1X1X0X

ก็คงเป็นประเภทอยากใช้ของแบรนด์เนม

แต่กำลังทรัพย์ไม่เอื้อ หรือมีกำลังทรัพย์แต่เสียดายตังค์

แต่เราไม่สนับสนุนเลยนะ เพราะว่า ของก็อปมันก็คือสนับสนุนโจร ดีดีนี่เอง

โจรขโมยความคิดน่ะค่ะ ดีไซเนอร์คิดแทบตาย โดนเอาไปก็อปขายซะนี่

ถ้ากำลังทรัพย์ไม่พอ ที่จะซื้อระดับ Hi-end

ก็ใช้ของแท้ ระดับ Hi-street ซะจะยังดีกว่า...

-bow-'s Avatar
    -bow- is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    -bow-'s Bank Account
    • Bank Account 1: 158X8X9X3X
    • Bank Account 2: 738X4X4X7X

Rayong, Thailand

Cool RE: เพื่อนๆ คิดยังไงกับคนชอบใช้ของปลอม

เฉยๆค่ะ คนที่รู้ดีที่สุดคือตัวคนที่ใช้กระเป๋าเอง เพราะแต่ละคนมีเหตุผลทั้งนั้น
    แม้ว่าเหตุผลของเค้าสำหรับเราแล้วดูไร้สาระ แต่สำหรับเค้าแล้วมันมีสาระมาก ฉะนั้นต่างจิตต่างใจ ต่างความคิดค่ะ

ขออย่างเดียว "อย่าหลอก(ขาย)คนอื่นว่าของปลอมใบนั้นมันคือของแท้" และ "อย่าให้วัตถุมาอยู่เหนือจิตใจคน" แค่นั้นพอ
    ~ต่อไปนี้ ชั้นจะเป็นคนดูแลหัวใจตัวเอง
    จะไม่ให้ใครมาทำร้ายได้อีกแล้ว~

suiteeruk's Avatar
    suiteeruk is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    suiteeruk's Bank Account
    • Bank Account 1: 758X2X0X9X
    • Bank Account 2: 031X1X8X1X
    • Bank Account 3: 183X1X7X3X
    • Bank Account 4: 095X2X4X5X

กรุงเทพมหานคร 10700

Wink

Quote Originally Posted by Sweet_Jasmine View Post
    ใช่ค่ะ เห็นด้วย เคยเจอคนที่สามารถซื้อของจริงได้แต่ไม่ซื้อ และ
    ใช้ของปลอมเพราะเข้าใจว่าของเหมือนกัน จะจ่ายแพงกว่าทำไม?

แต่วันก่อนไปยูเนียนมอลล์ เจอร้านขายของปลอมอยู่2ร้าน ไม่เหมือนเลยอ่ะค่ะ
    โดยเฉพาะChanelนี่ไม่เหมือนอย่างแรง แถมขายแพงด้วย ใบละ6-7พันแหน่ะ
    o_O ห๊า!!! ของ"ปลอม" ใบละ 6-7 พัน
    โอ้แม่ช่วย กล้วยปิ้ง ของปลอมไรฟร๊าเนี่ย
    ถือก็ไม่สบายใจ ยังจะแพงอีก ม่ายไหวๆๆๆ
    ซื้อมือสองของ"แท้"จากเพื่อนๆในนี้ สบายใจฟ่าตั้งเยอะอ่า.....

ส่วนในคคห.ของหยกนั้น หยกเอง เฉยๆ นะคะ
    หยกมองต่างมุมอ่ะค่ะ

บางคนมี และสามรถซื้อของจริงได้ ... แต่ก็ไม่ซื้อ
    บางคนไม่มี แต่อยากถือบ้าง ... ก็ไปซื้อของปลอมมาใช้

อืม.....หยกว่า มันเป็นลักษณะของการใช้เงินของแต่ละคนมากกว่าอ่ะนะคะ
    แต่...โดยส่วนตัวแล้ว ขอใช้ของแท้ ดีกว่าอ่ะค่ะ
    เพราะ ไม่ต้องอายใคร ไม่ต้องกลัวใครจับได้ ไม่ต้องแอบๆ ฯลฯ อ่ะค่ะ
    มันคงอยู่ที่สภาพจิตใจมากกว่าอ่ะค่ะ.....มีมากมีน้อย ก็ค่อยๆซื้อ
    ซื้อไม่ได้ก็ยังไม่ต้องซื้อ ไม่ต้องดิ้นรน ใช้แบรนด์ธรรมดา ไฮสตรีท ก็ได้บางเวลา
    บางที ใช้ถุงผ้า ถุงกระสอบ อะไรก็ได้ แล้วแต่อารมณ์+สถานการณ์

แต่...ไม่ค่อยชอบอย่างนึง คือ พวกที่หลอกตัวเอง
    ใช้ของปลอม แล้วแอ๊บว่าของจริง อะไรประมาณนั้นอ่ะค่ะ
    หลอกใครในโลกก็ได้ แต่ก็คงหลอกตัวเองไม่ได้อยู่ดีอ่ะนะคะ

แต่จริงๆ เนี่ย แท้/ไม่แท้ - ปลอม/ไม่ปลอม เนี่ย
    อย่ามองกันที่ผิวเผิน การแต่งกายเลยค่ะ
    มองคน ให้มองที่ "จิตใจ" น่าจะสำคัญกว่านะคะ
    บางคนใช้ของปลอม แต่ไม่ได้โกงใครมาซื้อ
    แต่คนที่ใช้ของจริง อาจจะคดโกง ฉ้อฉน เพื่อมาซื้อ ก็ได้นี่คะ ???

ไปล่ะค่ะ แพ่มมาซะเยอะเชียว ^^"

SuperMonkey's Avatar
    SuperMonkey is offline Trusted Member Master Brandname
    SuperMonkey's Bank Account
    • Bank Account 1: 014X0X4X3X

ทางใคร ทางมันคับ

ชอบทางไหนไปทางนั้น

poshy is offline Banned User Brandname Fan

Quote Originally Posted by SuperMonkey View Post
    ทางใคร ทางมันคับ

ชอบทางไหนไปทางนั้น

อ่านแล้วขำก๊ากเลยค่ะ 555+

ถูกใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

dek_aus is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname

Quote Originally Posted by DenMark View Post
    เด่นว่าแล้วแต่มุมมองคนครับ

บางคนก็ไม่ได้ใส่ใจเรื่องของลิขสิทธิ์ของสินค้ายี่ห้อเหล่านี้มากนัก อ่ะครับ

เหมือนที่บางคนใช้โปรแกรมคอมฯ ปลอม mp3 หนัง ละเมิดลิขสิทธิ์ ชอบโหลดเพลง หนัง ตามเวปนั่นแหละครับ
    ก็คิดว่าไม่เป็นไรหรอก ไม่ต้องซื้อแผ่นจริงก็ได้

แต่ที่เด่นไม่ชอบคือคนที่หลอกตัวเองครับ ใช้ปลอม แล้วแอ๊บจริง ทำท่าเย่อหยิ่ง จิกคนอื่นด้วยหางตา <<< คือสงสารเค้าอ่ะคับ หลอกแม้กระทั่งตัวเอง
    ชอบคำพูด ของพี่อะครับ

ชื่อไรครับ

ขอเบอร์โทรหน่อยได้มะ

กลัวแต่น้องๆ ที่ยังหารายได้ไม่ได้
    อยากให้ใช้วิจารณญาณ ในเรื่องนี้
    ใช้ยี่ห้อล่างๆ หน่อย ให้พอเหมาะ ก็โอเคครับ

บางครั้ง การอวดมั่งอวดมี ตั้งแต่เด็ก จะเป็นภัยแก่ตัวเอง

คนที่ใช้แบรนด์ระดับนี้(พูดในเรื่องของแท้นะครับ) ผมคิดว่า เค้าไม่ได้เดือดร้อน กับเรื่องแค่นี้อยู่แล้ว

คือบางครั้งเค้าไม่ต้องอวด ไม่ต้องบอก ว่าเค้าเป็นใคร หน้าที่การงาน มีรถ มีบ้านราคาเท่าไหร่ เค้ารัก และพอใจ ในสิ่งที่ใช้ ในสิ่งที่ชอบ
    เท่านั้น ไม่ต้องการไปอวดเบ่งอะไรกับใคร

ฝากไว้นิด....
    คนมีไม่อวด คนอวดไม่มี

Page 3 of 6 FirstFirst 12345 ... LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ