สืบเนื่องจากกระทู้นี้นะคะ

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=102596

วันนี้ได้รับของคืนมาจากคุณนิดเรียบร้อยแล้ว

ส่งคืนมาวันที่ 19 ธันวาคม

ได้รับของวันนี้ ( 22 ธันวาคม )

ร้อนใจเลยรีบนำนาฬิกาเรือนนี้ไปเข้าศูนย์ TAG HEUER โดยตรงที่ PRESIDENT TOWER ใกล้ๆ กับเกสรพลาซ่า ซึ่งตอนแรกกะว่าจะไปค้นหาเอาคำตอบที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ตามที่คุณแม่ค้าบอก แต่ไม่มีปัญญาไป เพราะเวลาไม่อำนวย เลยตัดสินใจไปที่ศูนย์เลยดีกว่า

ไปถึงก็เล่าอาการให้เจ้าหน้าที่เค้าฟังว่า นาฬิกาเรือนนี้ เพิ่งเอาไปเข้าเปลี่ยนถ่าน เปลี่ยนขอบยาง ล้างเครื่องมาที่แผนกนาฬิกาของเซ็นทรัลลาดพร้าว เมื่อวันที่ 11 ธันวาคมที่ผ่านมา แต่หลังจากนั้นไม่นาน นาฬิกาก็หยุดเดิน อยากให้พี่ช่วยเช็คให้ทีค่ะ

ช่างแกะฝาหลังเครื่องออกมาดู

ผลสรุปคร่าวๆ มีดังนี้

1. นาฬิกาเรือนนี้ไม่ได้ล้างเครื่องมาแต่อย่างใด

2. นาฬิกาเรือนนี้ไม่ได้ถูกเปลี่ยนขอบยางกันน้ำด้านหลังเครื่องมาก่อน

3. ถ่านนาฬิกาที่อยู่ในเรือนนี้ ไม่ใช้ขนาดที่แท้จริงสำหรับเรือนนี้ ทำให้นาฬิกาไม่สามารถทำงานอย่างปกติได้

4. แผ่นสีน้ำตาลเข้ม (ไม่แน่ใจชื่อเรียกและการทำงานของมันค่ะ) ที่เอาไว้สำหรับรองถ่าน ถูกน้ำกรดจากถ่านกัดจนขาด เป็นสาเหตุให้นาฬิกาไม่เดิน

5. มีเศษกระดาษชิ้นเล็กๆ ที่ถูกดีไซน์มาจากช่างที่คุณแม่ค้าบอกว่าไปล้างเครื่องมา บลา ๆๆๆ ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว รองไว้ใต้แผ่นสีน้ำตาลเข้มอีกที่ เพื่อหนุนถ่านเอาไว้ให้แน่นขึ้น เครื่องจะได้ทำงานได้ชั่วคราว)

6. แผงวงจรของนาฬิกาเรือนนี้เสื่อมสภาพ

7. หน้าปัดของนาฬิกาเรือนนี้ขึ้นราทั้งหมด ( ที่ช่างเห็นส่วนใหญ่จะขึ้นราที่เข็ม พลายน้ำ แต่เรือนนี้เป็นหนักค่ะ)

8. นาฬิกาเรือนนี้ ถูกซ่อมมาจริงในวันที่ 11 ธันวาคม เพราะช่างเก่า เค้าเขียนกำกับไว้ที่ฝาหลังของเครื่อง ( ด้านใน)

สาเหตุของหน้าปัดนาฬิกาที่ขึ้นรา มาจาก การที่นาฬิกาถูกเก็บไว้ในที่ที่มีความชื้นสูง เป็นเวลานาน

มาดูรูปหน้าปัดเรือนนี้กันอีกสักครั้งนะคะ

ปล. จากรูป นาฬิกามันไม่เดินตั้งแต่วันที่ 19 ธันวาคม ( ถ่ายหลายรูปมากค่ะ ให้เห็นว่ามันไม่เดินจริงๆ )

(ปล. ต้องกราบขอโทษคุณแม่ค้านะคะ ที่กล่าวหาว่า หน้าปัดเรือนนี้เปื้อนเพราะฝุ่นจากกล่องนาฬิกาที่ลอก แต่มันหนักกว่าอีกค่ะ เพราะมันขึ้นรา ฉะนั้นประเด็นที่คุณแม่ค้าสันนิษฐานว่าเกิดจากการขนส่ง หรือ แม้แต่เกิดจากเรา ก็ตกไปนะคะ

และ

ที่นาฬิกามันไม่เดิน ไม่ใช่เพราะว่าเราหรือคุณนิดทำตกตามที่คุณแม่ค้าบอกนะคะ)

ถ้า..ถ้า..ถ้า...นาฬิกาเรือนนี้ถูกซ่อม ล้างเครื่อง เปลี่ยนยาง มาจากที่เซ็นทรัลลาดพร้าวจริง เพื่อนๆ อย่าได้นำไปซ่อมที่นั่นเด็ดขาดนะคะ เพราะที่แม่ค้าบอกว่า ค่าทำมาทั้งหมดนั้น 3000 บาท มันคือค่าเปลี่ยนถ่านที่ไม่ใช่ขนาดจริงเท่านั้นเอง

นาฬิกาเรือนนี้จะต้องถูกซ่อม และเปลี่ยน จากศูนย์ TAG HEUER ทั้งหมดเพื่อให้ใช้งานได้ต่อไป เป็นจำนวนเงิน 5500 บาท ดังนี้ ( ถ้าต้องการส่งซ่อม ช่างเค้าจะออกใบรายการซ่อมให้อย่างเป็นทางการค่ะ ใบนี้ช่างเค้าเขียนให้ดูคร่าวๆจ้า)

ยังไม่รวมค่าเปลี่ยนหน้าปัดอีก 8000 บาท รวมเป็นเงิน 13500 บาท

จบเรื่องเล่าเพียงเท่านี้ก่อนนะคะ

ขอบคุณสยามแบรนด์เนมสำหรับพื้นที่ค่า