ซื้อกระเป๋า Speedy MC แล้วมีรอยขาด เจ้าของกระเป๋าไม่คืนเงิน เหตุผลเพราะรูปถ่ายที่Post ขายไม่มีรอยขาดค่ะ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 31
    c_chmint is offline Trusted Member Brandname Fan
    c_chmint's Bank Account
    • Bank Account 1: 171X0X9X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default ซื้อกระเป๋า Speedy MC แล้วมีรอยขาด เจ้าของกระเป๋าไม่คืนเงิน เหตุผลเพราะรูปถ่ายที่Post ขายไม่มีรอยขาดค่ะ

เริ่มเรื่องแบบข้อมูลครบถ้วนตามนี้ค่ะ

มีการติดต่อ กับคุณนุก Login MR.CHACHAK เนื่องจากสนใจกระเป๋า Speedy MC ที่เห็น Post ขายในราคา 33000 บาท
    ตั้งแต่เริ่มแรกเป็นการขอรูปแสงธรรมชาติพร้อมตำหนิที่มี ส่งให้ดูทาง email เนื่องจากได้อธิบายกับคุณนุกชัดเจนว่า กระเป๋าใบนี้จะจัดการซื้อแทนเพื่อนสนิทที่ ณ. ตอนนี้ยังไม่กลับจากไปดูงานที่ต่างประเทศ (จะกลับสิ้นเดือน Jul.) โดยรูปทั้งหมดจะส่งทางเมล์ให้เพื่อนดูทั้งหมดค่ะ

ดูจากรูปกระเป๋าสวย และเพื่อนเราสนใจจะซื้อ ตอนดึกคืนวันศุกร์ที่ 19 jun เราจึงได้โทรหาเจ้าของเพื่อต่อรองราคา โดยมีคำถามเน้นที่ตำหนิที่ตัวกระเป๋า ว่ามีหรือไม่

และได้ย้ำชัดเจนว่าถ้ามีตำหนิตรงไหนขอให้บอกเพราะเพื่อนเราไม่อยากได้กระเป๋ามีตำหนิ

คุณนุกได้บอกว่าไม่มีตำหนิใดๆ ชัดเจน กระเป๋าใบนี้ซื้อมาจากร้าน secondhand ที่ siamsquare สภาพดี ร้านบอกว่าเอากลับมาฝากขายได้ ( เพื่อยืนยันที่มากระเป๋า)

รายละเอียดเกี่ยวกับตำหนิตามที่แจ้งดังนี้ค่ะ
    - มีรอยบ้างตรงโลหะฐานกระเป๋า แต่ไม่ได้มากมาย
    - pocket ด้านหน้าเหลือง และได้ไปถามที่ shop LV มาแล้วแต่ไม่สามารถทำอะไรได้ ที่ shop บอกว่าเป็นธรรมดาของรุ่นนี้ ที่ Pocket จะเหลืองก่อน
    *** เราเลยมีคำถามว่าเหลืองมากเหรอคะ เพราะดูจากรูปที่ถ่ายไม่เห็นชัดเจน คุณนุกตอบว่า ไม่สังเกตไม่เห็นค่ะ ถ้าไม่ได้มาจ้องสังเกต เราเลยถามว่าถ้างั้นทำไมต้องไป shop คะ คำตอบคือ ต้องการทำให้ดีขึ้นก้อแค่นั้นเอง
    - หูกระเป๋าดำรึป่าวคะ คำตอบคือ ไม่ดำ แค่คล้ำขึ้นค่ะ
    - ถามถึงลายตัวดอกว่ามีลอกบ้างรึป่าวคะ คำตอบคือ ไม่มีค่ะ
    - ราคาที่ลดได้คือ 30000 บาท

เราขอต่อที่ 28000 บาทแล้วขอนัดดูกระเป๋าถ้าไม่มีปัญหาจะได้รับเลยตอนวันเสาร์ที่ 20 jun

คุณนุกบอกว่า จะกลับเชียงใหม่แต่เช้า ถ้านัดช่วงเช้าๆได้
    ใจจริงเราอยากเห็นของ แต่ไม่สะดวกช่วงเช้า
    เชื่อใจคนขายว่าเค้าก้อดีนะ อุตส่าห์บอกว่า pocket เหลือง เพราะจากรูปดูที่ถ่ายมาดูไม่ออกค่ะ

เลยย้ำแล้วย้ำอีกว่า ถ้าไม่มีตำหนิใดๆ มีแค่ตามที่บอกเท่านั้น เราจะขอโอนเงินเป็นตอนเย็นวันเสาร์ แล้วค่อยส่ง EMS ให้เราจากเชียงใหม่วันจันทร์ก้อได้ เราไม่รีบมากเพราะยังไงคนซื้อกระเป๋าก้อยังไม่กลับเมืองไทยอยู่ดี เพราะถ้าไปส่งไปรษณย์ในห้างวันอาทิตย์ แพงเปล่าประโยชน์ แต่ขอให้ห่อมาอย่างดี ตามที่เราขอแค่นั้นค่ะ

วันจันทร์คุณนุกโทรมาตามว่า เรายังไม่ได้ให้ที่อยู่เลย
    เรายังบอกคุณนุกไปในเมล์ว่า ลืมไปเลยค่ะ เนื่องจากไม่ใช่กระเป๋าตัวเอง เลยไม่ตื่นเต้น จ่ายเงินเสร็จ เลยรู้สึกว่าหมดธุระแล้วค่ะ

เรามี 2 บ้าน ให้คุณนุกส่งพัสดุไปบ้านที่มีคนอยู่ประจำจะได้ไม่มีปัญหาไม่ได้รับของ ส่วนตัวเราอยู่อีกบ้านนึงค่ะ

วันอาทิตย์ที่ 28 jun ตอนกลางคืนกลับไปบ้านที่ให้ส่งกระเป๋ามา ถามคนที่บ้านว่าได้รับพัสดุเมื่อไหร่ คำตอบตรงกับที่เช็คจาก website ไปรษณีย์ว่าเป็นวันพฤหัสที่ 25jun

เปิดกล่องออกเพื่อดูกระเป๋าค่ะ
    อืม pocket เหลืองชัดทีเดียว ไม่ต้องจ้องสังเกตก้อเห็นชัดเจนค่ะ
    ( % ความเหลืองของแต่ละคนไม่เท่ากันจริงๆค่ะ )

เลยคิดว่า ต้องเอาไป shop LV เองดีกว่า ว่าเค้าพอแก้อะไรได้บ้าง ส่วนด้านฝา pocket หนัง MCเป็นสีชมพูจางๆ ตรงนี้คนขายไม่ได้แจ้งไว้ ดูแล้วเราคิดว่าเคยมีน้ำหกใส่มาก่อนรึป่าวน้า สีมันคล้ายซับในที่เป็นหนังสีแดงซึมออกมา เลยคิดไปว่าอาจเป็นสาเหตุที่ pocket เหลืองรึป่าวนะ

--- จึงเปิด lock เพื่อดูด้านใน pocket แต่ก้อไม่เห็นรอยน้ำนี่นา พอจะปิดเพื่อ lock กลับ เอ๊ะ ทำไมมีเหล็กสีเทาๆ โผล่ออกมาจากฐานของ lock ตรงมุมบนด้านขวา ( ตัว lock เป็น โลหะสีทองนะคะ )
    มันเป็นรอยไม่ใหญ่ค่ะ แต่อนาคต ถ้าใช้งานเปิดปิดใส่ของมัน run ต่อได้แน่นอน เพราะมันไม่ได้เป็นด้ายเย็บ แต่มันเป็นรอยแยกของหนัง MC กับตัวฐาน lock
    ส่วนสีเทาๆ เป็นโลหะที่รองรับฐานตัว lock สีทอง ซึ่งปกติจะต้องไม่มีให้เห็น เพราะอยู่ใต้หนัง MC ค่ะ

แต่รอยขาดนี้ไม่ได้ทะลุไปถึงซับในสีแดงนะคะ
    คือ ถ้าเปิดดูด้านใน pocket ด้านซับใน จะปกติดีค่ะ

ตกใจมากๆ รอยขาดไม่ได้อยู่ในข้อตกลงของการซื้อกระเป๋า
    รีบโทรหาคนขายทันที ตอนนั้น สี่ทุ่มกว่าแล้วค่ะ
    คำถามแรกของเราคือ

ปกติคุณนุกใช้ Pocket ข้างหน้ารึป่าวคะ
    คุณนุก : ไม่ได้ใช้ค่ะ
    เรา : ตรงมุมขวาด้านบนของฐาน lock มีรอยขาดค่ะ อย่างนี้เราคงต้องขอคืนกระเป๋านะคะ
    คุณนุก : ขอโทษจริงๆค่ะ นุกไม่เห็นมาก่อนเลยจริงๆเอาอย่างงี้นุก จะจ่ายตรงนี้ให้ 500-1000 บาทค่ะ
    เรา : คุณนุกคะ เราคงรับข้อเสนอนี้ไม่ได้ เพราะอย่างที่บอกไว้ตั้งแต่แรก ว่าเพื่อนเราไม่รับแน่นอน ถ้ากระเป๋ามีตำหนิ แล้วตำหนินี้มัน run ต่อได้แน่นอน เอางี๊เดี๋ยวเราจะถ่ายรูปส่งให้ดูค่ะ

คุณนุก : งั้นวันจันทร์ขอโทรคุยกับร้านที่สยามก่อน
    เรา : คุณนุกซื้อมานานรึยังคะ
    คุณนุก : ประมาณเดือนนึงค่ะ
    เรา : งั้นแนะนำคุณนุกต้องไป cliam กับร้าน หรือ ยังไงก้อตาม แต่เราไม่ขอรับกระเป๋าไว้ค่ะ ขอคืนเงินแล้วจะส่งของคืนให้ค่ะ
    คุณนุก : งั้นขอเวลาอาทิตย์นึง ในการคืนเงินนะคะ แล้ววันจันทร์ก่อนเที่ยงจะ โทรไปบอกว่าให้ส่งคืนที่ไหน ช่วยถ่ายรูปส่งให้ด้วยค่ะ
    เรา : ถ้าคุณนุกคืนเงินให้ จะขอขอบคุณมาก รออาทิตย์นึงได้ค่ะ ส่วนรูปเดี่ยวจะถ่ายแล้วส่งให้ทางเมล์ทันทีค่ะ

รูปที่ส่งให้ตามนี้ค่ะ

ใจเราตอนแรกคิดว่าเค้าคงไม่ทราบ เพราะมันเป็นมุมหลบ ***และถ้าพยายามกดหนัง MC ไปปิดทับก้อจะมองไม่เห็น ซึ่งเราได้พูดเช่นนี้กับคุณนุกเช่นกัน***

ประมาณ 15 นาทีต่อมา

แฟนคุณนุกโทรมา บอกว่า ตลอดเวลาที่กระเป๋าใบนี้อยู่กับคุณนุก ซึ่งเค้าเห็นตลอด กระเป๋าไม่มีปัญหาใดๆ
    เรา : ได้อธิบายว่ามันเป็นมุมหลบ ถ้าไม่ได้เปิดใช้อาจไม่เห็น
    แฟนคุณนุก : ใช้ครับ ใช้ตลอด
    เรา : ตกลงกระเป๋านี้คุณใช้ หรือคุณนุกแฟนคุณใช้คะ เมื่อกี๊แฟนคุณบอกไม่ได้ใช้นี่คะ
    แฟนคุณนุก : แฟนผมใช้ และผมเห็นมาตลอด กระเป๋าใบนี้ผมเป็นคนซื้อ ผมดูเอง รูปผมก็ช่วยถ่าย

เราพยายามอธิบายว่ามันไม่ได้ขาดโดดเด่น แต่มันเป็นรอยปริ ถ้าพยายามหาวัสดุอะไรก้อตามมากดทับหนัง MC เพื่อซ่อนไว้ก็จะไม่เห็น แต่มันทำได้แค่คร่าวๆ ทางคุณอาจไม่เห็นมาก่อน เนื่องจากมันไม่ได้ขาดถึงซับในสีแดง และถ้า และเราทราบว่าคุณนุกจะมากรุงเทพวันที่ 9 jul เราจึงเสนอว่า นัดเจอกันมั๊ยคะ

แฟนคุณนุก ตอบว่า "ถึงเจอ ผมก้อไม่รับ"
    เราอึ้งเลยค่ะ ได่แต่บอกว่า
    "คุณคะ ใจเค้าใจเรานะคะ ถ้าคุณซื้อของ แล้วได้รับของแบบนี้คุณจะรู้สึกยังไงคะ"
    แฟนคุณนุก ตอบได้จริงใจมากค่ะว่า "ผมก้อเสียความรู้สึก "

เราโกรธค่ะ จึงขอปฎิเสธไม่พูดกับคุณผู้ชาย ขอสายคุณนุกแทน ก้อได้รับคำตอบว่า
    " ก้อแฟนผมเค้า ไม่อยากพูดกับคุณ เค้าถึงต้องโยนให้ผมพูด "
    เรายืนยันค่ะ "ดิฉันไม่ได้ซื้อขายกับคุณขอพูดกับคุณนุกเท่านั้น
    คุณนุก เปลี่ยนมารับสายค่ะ

เรา : คุณนุกคะ ทำไมตกลงกันแล้วว่าจะคืนเงิน ยังไงถึงเปลี่ยนให้แฟนคุณมาพูด แล้วปฎิเสธความรับผิดชอบคะ
    คุณนุก : ก้อตอนแรกนุกนึกว่านุกเป็นคนทำ แต่พอนุกมาดูรูปตำหนิที่ส่งมา เมื่อเทียบกับรูปซูมจากที่เคยลงขาย รวมถึงรูปที่ส่งมาให้เราทางเมล์ มันไม่มีนะคะ
    เรา : เราคิดว่าเราสามารถถ่ายในมุมเดียวกับที่คุณลงขาย แล้วไม่เห็นรอยขาดนั้นได้เช่นกัน ถ้าเราพยายามหาอะไรก้อตามมากดปิดไว้ ถ้าเช่นนั้นคุณนุก จะคืนเงินให้เราใช่มั๊ยคะ
    คุณนุก : ขอดูรูปก่อนค่ะ

เราถ่ายรูปใหม่ค่ะ ส่งให้อีกทางเมล์ทันทีที่วางโทรศัพท์

อีกฝ่ายเงียบไป เราโทรไปถาม.....
    ได้ความว่า รูปที่เราถ่ายโดยที่ทำให้ไม่เห็นรอยขาดนั้น เล็กไป ไม่สามารถมาซูมในคอมของเค้าได้
    ให้เราถ่ายให้ใหม่
    โดยคุณนุกส่งรูปที่เค้าซูมขยาย จากรูปเดิมที่เคยลงขายมาให้เราอีกครั้ง ว่ารูปเหล่านั้น มันไม่ได้มีปัญหาค่ะ รูปตามนี้ค่ะ เรา copied จาก 2 mails ที่ได้รับ

เมื่อตกลงกันไม่ได้คุณนุกขอให้เราใจเย็นก่อน วันจันทร์ถ่ายรูปใหม่ แล้วคุยกันอีกที โดยพูดว่า
    "นุกไม่หนีไปไหนหรอกค่ะ อยู่รับโทรศัพท์แน่นอน"

เราตกลงถ่ายรูปใหม่ให้อาจเป็นวันอังคารที่ 30เพราะยุ่งๆ
    โดยที่ขอไม่ตกลงใดๆ กับแฟนคุณนุก
    " กรุณาอย่าให้มาพูดโทรศัพท์กับเราอีก เราพยายามใจเย็นที่สุดแล้ว เกรงว่าไม่สามารถใจเย็นต่อได้ เนื่องจาก ฝ่ายผู้ชายปิดประตูรับฟังทุกอย่างที่เราพูด"

แต่คุณนุก ตอบเราว่า "คงไม่ได้หรอกค่ะ เพราะกระเป๋าใบนี้เค้าเป็นคนซื้อ"

ตอนนี้เรามั่นใจเลยค่ะ ว่าเราสามารถถ่ายแบบไม่ให้เห็นตำหนิได้ เลยบอกว่า เราจะใช้ความละเอียดสูงๆ แล้วให้เอาไปขยายดูในคอมซัก 200 หรือ 500 เท่า
    แล้วคืนเงินให้เราด้วยนะคะ

วันอังคาร 30 jun ตอนเที่ยงเราได้ส่งรูปที่ถ่ายใหม่ ผ่านทาง mail โทรไปแจ้งครั้งแรก "ไม่รับโทรศัพท์ค่ะ"
    รออีก 2 ชั่วโมงกว่าๆ โทรไป
    ผู้ชายรับค่ะ บอกว่า " คุณนุกไม่ว่างรับสาย "
    เรา : โทรมาแจ้งค่ะ ว่าส่งรูปให้ดูแล้วค่ะ
    แฟนคุณนุก : ดูรูปแล้วผมจะติดต่อกลับ

แล้วก้ออย่างที่เราคิด " เงียบ"
    นี่คือรูปที่เราส่งให้ค่ะ

จนถึงวันที่ 2 jul ได้ส่ง message ไปทางโทรศัพท์มือถือแจ้งขอเงินคืนค่ะ
    (ก่อนหน้านี้เราได้เขียนจดหมายแจ้งคืนของเป็นลายลักษณ์อักษร ส่งไปที่บ้านคุณนุกที่เชียงใหม่ด้วย )
    แต่จนถึงวันนี้ทุกอย่างเงียบ ไม่ได้รับการติดต่อใดๆกลับมา

เราไม่ได้นิ่งนอนใจ แค่เพียงไม่ได้ลงห้องร้องเรียนตั้งแต่เห็นกระเป๋าครั้งแรก ด้วยเหตุผลที่ว่า คนขายอาจไม่ได้ตั้งใจปกปิดรอยขาดของกระเป๋า แล้วมาขายให้เรา
    แต่จากเหตุการณ์ทั้งหมด รวมทั้งคำพูดของแฟนคนขาย ตอนนี้เราไม่สามารถมองในแง่ดีได้เลยค่ะ
    คนขายคงคิดว่า เราคงไม่สามารถทำอะไรเค้าได้ค่ะ

ตอนนี้เราทำใจไปแล้วค่ะ ว่าคงอาจไม่ได้เงิน 28000 บาทคืน โดยการตกลงกันด้วยดี เราให้เกียรติคนขาย โดยให้โอกาสติดต่อกลับมาเอง แต่ก้อไม่มีซักครั้งค่ะ

ส่วนเราก้อยังคงยืนยันดำเนินการต่อในส่วนที่เราจะทำได้ค่ะ

***เรารู้สึกแย่มากๆกับคำพูดที่ว่า รูปที่ถ่าย Postขาย หรือ ถ่ายส่งมาให้เราทาง mail ไม่มีรอยขาด ***

เตือนให้เพื่อนๆระวังนะคะ ดูแต่รูปไม่ได้ต่อไปซื้อขาย คงไม่สามารถเชื่อจากแค่สิ่งที่เห็น โดยเฉพาะถ้าตั้งใจปกปิด เรายังบอกคนขายไปว่า กระเป๋าถ้าหูหลุด ถ่ายให้ดูหูไม่หลุดก้อยังได้ค่ะ

อันนี้ความเห็นที่ขอเสริมจากการซื้อ MC คราวนี้
    รูปถ่าย ก้อแค่รูป มุมกล้อง มุมแสงทำได้ ถ่ายไม่เหลืองก้อได้ ถ่ายให้เหลืองน้อยแทบไม่เหลืองก้อได้ ถ่ายให้เห็นเหลืองชัดๆก้อได้ เราพูดได้จากถ่ายเองด้วยกล้องเราเองค่ะ
    ส่วน% ความเหลือง
    % ความดำ
    ของแต่ละคนนั้น ก้อแตกต่างกันจริงๆค่ะ

แต่เรื่องรอยขาด เป็นสิ่งที่ไม่สามารถยอมรับได้ค่ะ

wannit's Avatar
    wannit is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    wannit's Bank Account
    • Bank Account 1: 524X0X8X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

โอ้ววว อ่านทั้งหมด ยาวมากจริงๆ

และรู้สึกได้ว่า คุณ c_chmint ใจเย็นมากที่สุดด้วย รวมถึงข้อความที่เขียน อ่านแล้วชัดเจน เข้าใจง่ายทุกอย่าง

อยากเรียกร้องให้คนขาย หรือแฟนคนขาย เข้ามาอ่านและอธิบายด้วยนะคะ อยากอ่านค่ะ....

ส่วน ถ้ากระเป๋ามีตำหนิแบบนั้นจริง เราคิดว่า คงเกินที่จะรับได้ และเดี๋ยวนี้ มีกฎหมายคุ้ัมครองผู้บริโภคมากมายนะคะ รวมถึงการแจ้งความเข้าข่ายหลอกลวง ( จำชาวบ้านมาค่ะ)

อย่าให้เรื่องที่สามารถเจรจา พูดคุยกันเองได้ง่ายๆ ต้องไปเคลียร์กันที่สถานีตำรวจเลยค่ะ ถึงตอนนั้น จะยากแล้วนะคะ

ขายของในนี้ โดยไม่ได้เห็นหน้าตากัน บางที อาจจะไปเจอตอใหญ่ัยักษ์ได้นะคะ

อยากเตือนหลายๆ คนที่คิดจะเอาของมาย้อมแมวขายอ่ะค่ะ ว่าใครเป็นใคร เราไม่รู้ อย่าทำให้เคืองกันด้วยเรื่องแค่นี้ ทางที่ดี รีบเคลียร์ก่อนที่เรื่องจะบานปลายดีกว่าค่ะ
    Last edited by wannit; 07-07-09 at 22:11. Reason: กรี๊ดดดด เข้ามาเติมไม้โท

cocoa's Avatar
    cocoa is offline Registered Member Master Brandname

ขายสินค้ามีชำรุด ฟ้อง สคบ. ได้ค่ะ
    แต่ส่วนตัวไม่แน่ใจว่าจะหาหลักฐานว่าความชำรุดเกิดก่อนหรือหลงการขาย มาได้ยังงัยอ่ะนะคะ
    ตรงนี้ไม่สันทัด ^^"

และแนะนำเช่นเดิม นัดรับเช็คของกันน่าจะดีที่สุดค่ะ
    เสียเวลานิดหน่อย แต่ไม่ต้องเสียอารมณ์กับเสียเวลาในการทำเรื่องนานๆ อ่ะค่ะ
    ----:: Brief Olive / Vert Fonce ... i'm !oving u ::----

marni_mm's Avatar
    marni_mm is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    marni_mm's Bank Account
    • Bank Account 1: 730X5X0X7X

เห็นด้วยกะคุณพี่โอ่ค่า

แจ้งความได้ค่า ขอหาฉ้อโกง หลอกลวงหรือแสดงข้อความอันเป็นเท็จ
    ให้ได้ไปซึ่งทรัพย์สินของผู้อื่นหรือมีชื่อผู้อื่นรวมอยู่ด้วยค่า หรือจะเป็นว่าด้วยการผิดสัญญาซื้อขายก็ได้จ้า
    คุณพี่ตำรวจเค้ารับแจ้งความแน่นอนจ้า
    คุณc_chmint ไม่ต้องคิดมากจ้าไม่คืนก็แค่แจ้งความเท่านั้นเอง
    Last edited by marni_mm; 07-07-09 at 23:07.

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    asiaticia's Bank Account
    • Bank Account 1: 111X5X8X7X

บริษัทคานทองการเคหะ★ไม่จำกัดมหาชน

Exclamation

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน โบราณว่า ของราคาเป็นหมื่นถ้าคนขายไม่เป็นคนดีจริง อาศัยอยากขายได้เอาเงินไปจบ ก็ต้องมีปัญหาแบบนี้เสมอค่ะ แนะนำอยากให้นัดรับหรือดูของก่อนซื้อเอาสะดวกคนขายพอใจก็เอา ไม่พอใจก็ไม่เอา จะไม่มีเข้าทำนองอ้อยเข้าปากช้าง

กระเป๋าสำหรับเราอย่างรูปที่คุณจขกท.หรือในอีกไม่ช้าถ้าไม่มีการรับผิดชอบจะกลายเป็นเจ้าทุกข์ถือว่าขาดแล้วนะคะนั่น เราว่าคุณแม่ค้าลองตรองดูดีๆนะคะว่าคุ้มไหมเดี๋ยวจะกลายเป็นอาชญากรแบบไม่ทันตั้งตัวอย่างที่บอกสมัยนี้เขาแจ้งความเอาเรื่องกันได้แน่นอน ทีนี้จะเสียมากกว่าเงิน 28,000 บาทนะคะ ถ้าของมีตำหนิแต่รับได้เราว่าลูกค้าที่เขาต้องการกระเป๋าจริงๆไม่ทำเป็นเรื่องแน่นอน ไม่งั้นก็คงไปซื้อกันในร้านกันหมดแล้วค่ะ

ขอให้หาทางออกได้โดยเร็วนะคะ
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

Aey's Avatar
    Aey is offline Registered Member Brandname Fan

ส่วนตัว ถ้าจะซื้อกระเป๋าราคาสูง เรานัดรับเท่านั้น ไม่อยากมานั่งเจ็บใจทีหลัง ถ้าคนขายอยู่ไกล ก็ไม่ซื้อ ถือว่ากระเป๋าใบนั้นคงไม่ได้ถูกผลิตมาเพื่อเรา

กรณีนี้คิดว่าคนขายอาจไม่เห็นตำหนิตั้งแต่แรก แต่ถ้าเห็นแล้วอย่างนี้น่าจะรับคืนนะคะ อย่างที่เจ้าของกระทู้บอก 'ใจเขาใจเรา' ค่ะ
    *** ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่***

mamee's Avatar
    mamee is offline Citizen Member SBN Exclusive Master Brandname

Blog Entries
    1

เห็นใจเจ้าของกระทู้มากๆๆๆๆ น่าจะคุยกันได้นะคะ หรือไม่ก้อต้องทำตามอย่างที่หลายๆท่านแนะนำ

B.P.'s Avatar
    B.P. is offline Citizen Member Brandname Fan

เอาใจช่วยคะ ^^

apinya40's Avatar
    apinya40 is offline Trusted Member Brandname Fan
    apinya40's Bank Account
    • Bank Account 1: 209X1X6X4X

2

Talking อยากให้แม่ช่วยมาอธิบายค่ะ

กล้าเผชิญความจริง ... พูดความจริง ... จริงใจ **ปัญหาทุกอย่างจะคลี่คลายค่ะ

Kesara is offline Banned User SBN Exclusive Master Brandname
    Kesara's Bank Account
    • Bank Account 1: 071X6X8X5X

1

งานเข้าแล้วน้องปุ๋ยเรา เป็นกำลังใจนะคะ สู้ๆ
    ปล.ใบนี้สามารถส่งซ่อมได้ไหมคะ แต่จะต้องเสียค่าซ่อมแน่นอน แม่ค้าออกค่าซ่อมเอง

Page 1 of 4 123 ... LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ