**** ขอเตือนภัยเพื่อน ๆ กันอีกซักหนเถอะคร้าบ ****

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 35
    HS-TAE's Avatar
    HS-TAE is offline Trusted Member Brandname Fan
    HS-TAE's Bank Account
    • Bank Account 1: 026X9X6X2X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Unhappy **** ขอเตือนภัยเพื่อน ๆ กันอีกซักหนเถอะคร้าบ ****

เรื่องที่ผมจะเล่า ให้ฟังเนี่ย .... เกิดขึ้นกับเพื่อนผมเองเลยคับ สด ๆ ร้อน ๆ เมื่อเย็นนี้เอง
    เรื่องนี้ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับ SBN หรอกนะครับ ... เพียงแต่เป็นการซื้อขายของ brand name
    ระดับ hi-end เหมือนกัน ก้อเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง เพื่อที่จะได้หาทางป้องกันกันไว้นะคับ

เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนผมลงประกาศขาย กระเป๋าของ LV กับ Balen ไว้ที่เวปค้าขายออนไลน์อันดับหนึ่ง
    เวปนึงอ่ะคับ เพื่อนผมลงไว้ทั้งประมูล และขายขาดได้เลย ... หลังจากที่ลงไว้ได้ซักอาทิตย์ ก้อมีคน
    เข้ามาให้ความสนใจค่อนข้างเยอะทีเดียวคับ ... สุดท้ายแล้ว LV ก้อได้ไปก่อนเช่นเคย สนนราคาที่
    ตกลงกันได้ก้อราว ๆ สามหมื่นกว่าบาท ....

เมื่อตกลงเรื่องราคา กับผู้ซื้อได้เรียบร้อยแล้ว เพื่อนผมก้อได้ทำการนัดหมายเรื่องสถานที่ในการรับของ เพื่อที่จะได้ให้คนที่ซื้อไปได้เช็คสภาพกันต่อหน้า แต่ .... ผู้ซื้อแจ้งว่าไม่สะดวกที่จะไปรับด้วย
    ตัวเอง ขอให้เพื่อนผมส่งเป็น EMS ไป ... ซึ่งจริง ๆ แล้วเพื่อนผมไม่ได้ต้องการที่จะส่งกระเป๋าใบนั้น
    ด้วยวิธีการอื่นใดนอกจาก hand over ให้ถึงมือลูกค้าเลย เพื่อต้องการความเสียหายที่จะเกิดขึ้นกับ
    สินค้าได้ .... ซึ่งเพื่อนผมพยายามในทุกวิธีในการให้ลูกค้ามารับเอง แม้กระทั่งบอกว่าจะขับรถไปส่ง
    ให้ถึงที่เลย .... สุดท้าย ผู้ซื้อก้อไม่ยอม บอกแต่เพียงอย่างเดียวว่าไม่สะดวก และให้เหตุผลว่าอยู่
    ต่างจังหวัด ... เพื่อนผมจึงจำเป็นต้องยอมที่จะส่งสินค้าผ่านทางไปรษณีย์

ก่อนที่จะทำการส่งสินค้านั้น ... เพื่อนผมได้ถ่ายรูป ทุกอย่างของสินค้าไว้ รวมทั้งe-mail ทุกฉบับ
    เพื่อเป็นหลักฐานในการซื้อขายครั้งนั้น .... รวมถึงหีบห่อ ก้อได้มีการเซ็นชื่อทับลงบนตัวล็อกทุกด้าน
    แล้วแจ้งรายละเอียดทั้งหมดให้กับผุ้ซื้อ รวมถึง tracking number ...

แต่หลังจากที่ส่งสินค้าไป และเช็ค tracking ผ่านทาง web site ว่าถึงมือผู้รับเรียบร้อยแล้ว
    หลังจากนั้นเพียงสองวัน เพื่อนผมก้อได้รับโทรศัพท์จากผู้ซื้อว่า ได้เอาของเข้าไปตรวจสอบที่ศูนย์
    แล้วพบว่าเป็นของปลอม .... จะขอคืนสินค้า พร้อมทั้งรับเงินคืน

ทั้งเพื่อนผมและตัวผมงงกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอย่างมากมาย เพราะ LV ตัวที่เพื่อนผมประกาศขายนั้น
    ผมสองคนได้ไปซื้อมาเองด้วยกันกับมือที่ shop ของ เกสร ... ผมก้อบอกกับเพื่อนว่าให้ผู้ซื้อตรวจ
    สอบดูให้ดีอีกทีดีกว่า อาจจะมีอะไรเข้าใจผิดกันก้อได้ ... ผมสองคนก้อไปที่ shop เกสรกันอีกรอบ
    เพื่อที่จะขอตรวจสอบ date code นี้อีกที ... ผลที่ออกมาก้อคือทุกอย่างเป็นของแท้ แน่นอน ยังมี
    ชื่อของเพื่อนผมที่ให้ไว้ตอนที่ซื้อครั้งแรกอยู่เลยครับ

เพื่อนผมได้พยายามขอนัดเจอผู้ซื้อรายนี้ พร้อมทั้งสินค้าที่ส่งไปให้ เพื่อที่จะได้นำไปตรวจสอบที่
    shop ของ LV พร้อมกัน แต่ผู้ซื้อรายนี้ก้อยืนยันว่าจะไม่มาพบโดยเด็ดขาดเนื่องจากไม่สะดวกในการ
    เดินทางด้วยประการทั้งปวง ขอให้เพื่อนผมโอนเงินกลับไปให้โดยเร็วที่สุด แล้วเค้าจะส่งของกลับมา
    ให้เหมือนเดิม ...

ด้วยความงงของเพื่อนผม เค้าก้อยอมที่จะโอนเงินกลับไปให้ผู้ซื้อ ... แล้วเค้าได้ของคืนกลับมาภายใน
    อีกสองวัน .... แต่เมื่อได้รับของ ... สิ่งทีเกิดขึ้นคือ สินค้าด้านใน เป็นคนละตัวกันอย่างสิ้นเชิงกับของ
    ที่เพื่อนผมขายไป ... เรียกได้ว่าเป็นของ ก๊อประดับเลวววววววววว ก้อว่าได้ครับ ไม่ได้มีความ
    สวยงามตรงไหนเลย .... เมื่อมีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้น เพื่อนผมก้อพยายามที่จะโทรไปหาผุ้ซื้อรายนี้ว่ามัน
    เกิดอะไรขึ้นกันแน่ .... แต่ก้อเหมือนอย่างที่รุ้ ๆ กันแหล่ะคับ ไม่สามารถติดต่อได้ ... ผมเลยเสนอ
    ความคิดว่าให้ไปตามตัวจากที่อยู่ก้อได้นี่ .... แต่ก้อเพิ่งได้รู้จากเพื่อนว่า ที่อยุ่ที่ให้จัดส่งของไปเป็น
    ตู้ไปรษณีย์เช่า ... พอไปถามจากที่ทำการไปรษณีย์ว่าคนเช่าคือใคร ก้อไม่ได้เรื่องได้ราวอะไรทั้งนั้น
    เพราะทางไปรษณีย์บอกว่า ข้อมูลเป็นความลับของผู้เช่า ถ้าอยากได้ข้อมูลจริง ๆ ต้องทำเรื่องไปที่
    สำนักงานใหญ่ .... โอ้วววววววววววพระเจ้า .... เพื่อนผมต้องเสียทั้งเงิน และกระเป๋าของตัวเอง

แต่วันนี้ .... เพื่อนได้โทรมาบอกว่า เค้าเจอกระเป๋าของเค้าเอง ขายอยู่ในเวปเดิม แต่เจ้าของเป็นคน
    ต่างชาติ เพื่อนผมโทรไปติดต่อและพยายามถามถึงที่มาที่ไป ว่าเค้าได้กระเป๋าใบนี้มาได้อย่างไร ...
    ก้อได้ความแต่ว่า มีคนมาขายต่อเค้าที่ซอยแถวสีลม แล้วเค้าก้อเห็นว่าเป็นสินค้าของแท้ แต่ราคาถูก
    อย่างเหลือเชื่อ ก้อเลยซื้อมาแล้วมาปล่อยต่ออีกที ....

สุดท้ายแล้ว .... เพื่อนผมก้อต้องเสียกระเป๋าของตัวเองไป พร้อมกับเงินอีกสามหมื่นกว่าบาท ....
    ทำอะไรไม่ได้เลยคับตอนนี้ นอกจากไปแจ้งความเอาไว้ .... แล้วก้อทำได้แค่รอ กับรอ ... กับทำบุญ
    แล้วก้ออุทิศส่วนกุศลให้กับพวกมิฉาชีพพวกนั้น

เรื่องราว จากประสปการณ์สด ๆ ร้อน ๆ ของเพื่อนเลยครับ .... เลยอยากฝากเพื่อน ๆ ทุกคนไว้นะคับ
    ระวัง และไม่ประมาท คือทางที่ดีที่สุด .... ไม่ใช่ว่าจะให้ไม่ไว้ใจใครเลย แต่คงต้องรอบคอบมากกว่า
    นี้ .... อย่างเพื่อนผม ถ้าเค้าบอกผมซักนิดก่อนว่า ที่อยู่ที่จะให้ส่งไปเป็นตู้ไปรษณีย์เช่าเนี่ย ผมก้อจะ
    ไม่ให้เค้าส่งไปหรอก ....

ด้วยความเป็นห่วงเพื่อน ๆ ทุกคนคับ
    My wish list:
    Louis Vuitton Damier canvas Brooklyn MM
    Louis Vuitton Damier graphite canvas Keepall 45
    Louis Vuitton Damier canvas Brazza wallet -- 03 Oct. 09
    Balenciaga Massenger Bag in BLCK color -- 25 Mar. 10
    Rolex Submariner Blue Dial

*o*'s Avatar
    *o* is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Nirvana ... Hope So ;)

Angry

อ่านไปลุ้นไป สรุปส่งท้าย เล่นเอาอึ้งไปเลย
    สรุปว่าเพื่อนคุณ ทำอะไรไม่ได้เลยเหรอคะ
    แจ้งตำรวจ ให้ไปเอากระเป๋ากับคนที่มาลงขาย
    ข้อหาซื้อของโจร หรืออะไรได้ไหม
    ปลูกต้นไม้ในดวงใจไว้ต้นหนึ่ง
    ต้นกล้าซึ่ง ผลิบานช่อชูไสว
    คือต้นไม้แห่งความรักในดวงใจ ... คือต้นรักแห่งสายใยความผูกพัน

tatapako is offline Registered Member Brandname Fan

ทำไมเดียวนี้คนเราทำกันทุกวิถีทางที่จะโกง
    อีกหน่อยคงไว้ใจกันไม่ได้แล้ว
    เสียใจด้วยนะคะกับเพื่อนคุณเจ้าของกระทู้
    ขอให้ติดตามคนเลวมาจัดการให้ได้
    เอาใจช่วยคะ

jaiko is offline Trusted Member Master Brandname
    jaiko's Bank Account
    • Bank Account 1: 037X0X2X3X

Default herrr

บอกว่าถ่ายรูปไว้ ก่อนส่งของไปให้เค้าไม่ใช่เหรอคะ น่าจะเอาไปยืนยันได้
    แล้วน่าจะจัดการที่ไปรษณีย์ได้นะคะ ว่าใครเป็นเจ้าของตู้ ลุยเลยค่ะ อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวล

เพื่อนคุณใจดีเกินไปนะคะเนี่ย สมัยนี้ไว้ใจกันลำบากค่ะ เศร้า T_T

asiaticia's Avatar
    asiaticia is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    asiaticia's Bank Account
    • Bank Account 1: 111X5X8X7X

รับผิดชอบต่อชุมชน

บริษัทคานทองการเคหะ★ไม่จำกัดมหาชน

Exclamation

เพื่อนคุณพลาดตรงที่รู้อยู่ว่ากระเป๋าเราซื้อเองจากร้าน ดันไปรับคืนแต่ช่างเถอะ มันคงเล่นจากจิตสำนึกที่ดีของเพื่อนคุณนั่นเอง
    อย่ายอมและลงไว้แค่เสียกระเป๋ากับเงินสามหมื่น
    ไปแจ้งที่กระทู้ที่ที่ว่าเจ้าของเป็นคนต่างชาติเลยว่าที่มันกระเป๋าคุณ
    ตอนนี้กำลังดำเนินการตามกฎหมาย เอาให้ถึงที่สุด
    ขอ webmaster ของ website นั้นดูรายละเอียดของผู้ลงขายแล้วไปให้ตำรวจขยายผล
    ขอให้จับได้โดยเร็วนะคะ

ว่าแต่รบกวนเอาชื่อ ที่อยู่และเลขที่บัญชีคนที่คุณโอนให้มาลงในนี้ได้ไหมคะ
    จะได้ป้องกันเพื่อนๆในนี้โดนในอนาคตค่ะ
    Last edited by asiaticia; 30-07-09 at 22:45.
    "อย่าแตะต้องอดีตมาริยงของพ่อ ให้สายน้ำดำเนินต่อไป

มาริยงจะสมรักแต่แผ่นดินจะสูญสิ้น มาริยงจะสูญเสียแต่แผ่นดินจะสมดุล

ไปกับอนาคตได้แต่ต้องไม่ลืมอดีต... อดีตต้องเป็นมิตรกับปัจจุบัน... ปัจจุบันต้องเป็นฉันท์มิตรกับอนาคต

หากเรารู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร จะไปอย่างไร จะจบอย่างไร แล้วชีวิตเราจะมีความหมายอะไร"

apretty's Avatar
    apretty is offline Registered Member Master Brandname

อ่านจบแล้ว อึ้งและปลงค่ะ

แล้วเพื่อคุณจะดำเนินการอะไรต่อไป อย่างไร ไหมคะ

ห่างหายไปนานเลย แต่ถ้าพอมีเวลา จะแวะมาเข้าช่วยดูแลนะคะ
    ------------------------
    ขอขอบคุณกำลังใจจากสมาชิกที่น่ารักมากมายที่มอบตำแหน่ง
    "นักสืบแห่ง SBN"
    ทั้งฉายาโคนัน เชอร์ล๊อกโฮมส์ เปาบุ้นจิ้น ฯลฯ
    ------------------------

เอได้กำลังใจเยอะจากหลายๆกระทู้ กลับมาดูกีที่ก็ปลื้มค่ะ
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=513971
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=644756

Amy-Thailand's Avatar
    Amy-Thailand is offline Trusted Member Master Brandname
    Amy-Thailand's Bank Account
    • Bank Account 1: 312X2X0X9X
    • Bank Account 2: 726X8X6X9X

BKK / PARIS / LONDON

โห........

อึ้งๆๆๆๆๆๆๆๆ

พวกมิจฉาชีพนี่มันทำได้ทุกทางเลยนะคะเนี่ย

ซื้อขายของแพงๆ เนี่ย ต้องนัดรับสถานเดียวเลยค่ะ

เอาใจช่วยเพื่อนคุณ HS-TAE นะคะ

ple15's Avatar
    ple15 is offline Trusted Member Master Brandname
    ple15's Bank Account
    • Bank Account 1: 024X5X8X7X

Default มาขอออกความคิดเห็นค่ะ

ขอบคุณคุณ จขกท มากๆๆเลยนะคะ ที่นำมาให้รู้ถึงวิธีการโกง เราจะได้จำไว้ด้วย *** แต่สงสัยค่ะ ที่จัดส่งเป็นตู้เช่าไปรษณีย์ มันก็ต้องบอกอยู่แล้วนี่คะ อีกอย่างทำไมเพื่อนคุณถึงรีบโอนเงินคืนให้ล่ะคะ ธรรมดาถ้าลูกค้าจะคืนของ ต้องรอให้ของถึงมือแม่ค้าก่อน ถึงจะทำการคืนเงินค่ะ เพราะเราต้องเห็นสภาพสินค้าก่อน แต่เพื่อนคุณกลับรีบโอนไปให้ซะก่อน ***

วิธีที่พอจะทำได้ตอนนี้คือ ไปแจ้งตำรวจ ขอใบบันทึก เอาไปให้ที่ไปรษณีย์ค่ะ เพื่อขอหลักฐานของคนเลวค่ะ จากนั้นก็ไปตามเลยนะคะ แต่คุณก็รู้ชื่อเค้าไม่ใช่เหรอตอนจัดส่งน่ะค่ะ ลองหาที่google ดูสิคะ หรือไม่ก็ส่งไปที่อยู่เดิม บอกไปเลยว่าจะทำการฟ้องคุณ มีหลายวิธีค่อยๆๆคิดนะคะ คนเลวอย่างนี้ต้องเอาเรื่องถึงที่สุดค่ะ เอาของปลอมมาให้ซะได้ ใจเย็นๆๆค่อยๆๆคิดนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

ขอชื่อที่อยู่ เบอร์โทรของคนโกง เอามาโพสไว้ก็ดีนะคะ เพื่อนๆๆคนอื่นจะได้ไม่โดนโกงไปด้วยน่ะค่ะ

Balenciaga is offline Citizen Member Brandname Fan

Talingchan, Bangkok

แย่ บอกได้คำเดียวเลย ว่าลูกค้าคนนั้นแย่มาก

ถ้าคุณเจ้าของกระทู้กับคุณเพื่อน ทำดีที่สุดแล้ว ถึงไม่ได้สตางค์หรือกระเป๋าคืนก็ไม่เป็นไร ชั่งมันเถอะฮะ ถือว่าทำบุญ สักวันคนพวกนั้นต้องได้รับกรรม เค้าเอาเงินคุณมา เดี๋ยวก็จะมีคนมาเอาเงินเค้าไปอีกเป็นอีก 10 ๆ เท่า กรรมสมัยนี้ติดจรวดฮะ ผมเชื่ออย่างงั้น

ขอบคุณมากๆเลย ที่อุตส่าห์มาเตือนกัน
    BB @ B

ก า ร ที่ เ ร า จะ ใ ช้ ชี วิ ต อ ยู่ บ น โ ล ก ใ บ นี้ มั น ไ ม่ ง่ า ย เ ล ย

chassy is offline Trusted Member Brandname Fan
    chassy's Bank Account
    • Bank Account 1: 348X2X3X4X
    • Bank Account 2: 001X7X9X2X

อย่าไงรขอบคุณมากนะค่ะที่เข้ามาเตือนเพื่อนๆ
    ทำไม เดี่ยวนี้จิตใจคนต่ำลงไปกว่าเดิมมาก ชอบหากินบนความทุกข์ของผู้อื่น
    แย่จริงๆ เชื่อเถอะค่ะ เสรกรรมมีจริง และติดจรวดด้วย
    ...ยังไงก็เป้นกำลังใจให้เพื่อน จขกท นะค่ะ สู้ๆ

Page 1 of 4 123 ... LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ