อยากเตือนเพื่อนๆๆๆ.........เราโดนโกงซื้อโทรศัพท์จากในนี้ อ่ะคะ....

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 29
    my_m is offline Registered Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Angry อยากเตือนเพื่อนๆๆๆ.........เราโดนโกงซื้อโทรศัพท์จากในนี้ อ่ะคะ....

อยากเตือนเพื่อนๆๆๆ.........เราโดนโกงซื้อโทรศัพท์จากในนี้ อ่ะคะ....
    จากลิ้งค์นี้คะ
    เค้าลงขายวันเสาร์ ขายทั้ง 3 เครื่องราคาก้อโอเคนะ เราว่าก้อไม่แพงเราก้อเรยซื้อไม่คิดว่าเค้าจะโกงเรา เราซื้อ Blackberry Curve 8520 ในคา 6000 บาทจาก7500 คนขายเค้าชื่อยุ้ยค่ะพุดดีมากๆๆๆๆๆๆ เค้าหั้ยเลขที่บช...ของแม่ค้าคนอื่น (ขออนุญาติไม่เอ่ยชื่อนะคะ)
    ประมาณว่าเค้าซื้อของจากแม่ค้าอีกคนแร้วหั้ยเราโอนไปที่แม่ค้าคนนั้น โดยที่เราโดนหลอกหั้ยโอน แร้วเคาก้อแจ้งโอนกับแม่ค้าคนนั้น พอดี พอดีว่าเรา serch หาเลขที่ บช .ของแม่ค้าก้อคือคุนยุ้ยซึ่งเค้าหั้ยมา มันไปตรงกะร้านของแม่ค้าอีกคน เราเริ่มสงสัยเราก้อโทรหาคุนยุ้ย (ก่อปิดเครื่องหนี) ว่า ไม่ทราบว่าเปิดอีกร้านด้วยเหรอเค้าตอบมาว่าเป็นของพี่สาว ซึ่งเค้าไม่มีพิรุธเรย เราก้อเชื่อเค้าอ่ะ ทั้งชื่อเค้ากะพี่สาวไม่คล้องจองกันเรย เฮ้อ!!!!!!เราได้คุยกับแม่ค้าที่คุนยุ้ยซื้อของเค้าไป เค้าบอกว่าคุนยุ้ยเนี่ยแจ้งโอนเงินมาซึ่งตรงกับที่เราโทรไปบอกคุนยุ้ยว่าเราโอนหั้ยแร้ว จำนวน 6000บาท คือเงินที่เค้ามัดจำกับแม่ค้าอีกคน ซึงมัดจำก่อนจ่ายทั้งหมดอีก 12000 ซึงก้อมีเพื่อนๆๆๆ อีก 2คนที่โดนโกงเหมือนเรา ซึงเค้าโอนเงินไปเรียบร้อบแร้วเหมือนกัน..เราเจ็บใจที่เค้าเอาเงินที่โกงเราไปซื้อกระเป๋าLongchamp 18000
    เราก้อไม่รู้จะทำยังงัยดีอ่ะ เงิน ตั้ง 6000 มันไม่ใช่น้อยๆๆๆๆ นะ ก้อได้เตือนเพื่อนๆๆๆแร้วก้อแจ้งความอ่ะค่ะ

สุดท้ายนี้ขอหั้ยคุนยุ้ยเจริญในหน้าที่การงานนะแร้วขอหั้ยรวยๆๆๆที่เอาเงินคนอื่นไป อย่างสุขสบาย
    Thanks ^FunnyRainy^ ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

my_m is offline Registered Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

จากลิ้งค์นี้คะ
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=629548

ammiiz's Avatar
    ammiiz is offline Trusted Member Master Brandname
    ammiiz's Bank Account
    • Bank Account 1: 120X2X2X4X
    • Bank Account 2: 751X7X2X7X

ให้ความรู้แก่ชุมชน

เกือบไปแล้วเหมือนกันพอดีสนใจ Bold 9700 โทรไปถามเค้าก็บอกขายอีกคนไปแล้วแต่มีเครื่องของเพื่อนจะขายพอดีจะรับมั้ยขายราคาเท่ากัน เราเลยบอกให้ส่งรูปมาให้ดูก่อนแต่ก็เงียบหายไปเลย ตอนแรกก็ว่าแปลกๆ บอกว่าถ้านัดรับก็ให้มัดจำครึ่งนึงก่อนก็เลยไม่กล้าซื้อเพราะเค้าไม่ใช่ TM แต่เค้าพูดจาดีพูดเก่งดูน่าเชื่อถือมากเลยอ่ะ

ใช่ค่ะ พอดีจะเอาอีกเครื่องเหมือนกัน ส่งรูปมาหั้ยดูทางเมวแร้วแต่ยังไม่โอน โชคดีจัง แร้วเค้าก้อ พูดจาน่าเชื่อถือมากๆๆๆๆๆๆจ

ratkatu's Avatar
    ratkatu is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    ratkatu's Bank Account
    • Bank Account 1: 357X0X4X5X

nonthaburi thailand

ไปเจอมาเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์บ้าง เวลาซื้อขายของผ่านกระทู้แล้วโดนฉ้อโกงกัน

หลังจากไปแจ้งความแล้ว ให้ไปดาวโหลดแบบฟอร์ม แล้วยื่นเรื่องต่อ "ศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี" เห็นจับได้มาหลายรายแล้วที่ฉ้อโกงผ่านทางเว็ปบอร์ดต่างๆ

http://htcc.ict.police.go.th/index.html

ขั้นตอนการดำเนินการ
    1. กรอกข้อมูลในแบบฟอร์มการรับแจ้งเหตุ
    2. จัดเตรียมเอกสาร ดังต่อไปนี้
    2.1 แบบฟอร์มตาม 1
    2.2 สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน
    2.3 สำเนาบันทึกประจำวัน กรณีได้แจ้งความร้องทุกข์ไว้แล้ว
    2.4 เอกสารข้อความโฆษณาใน Web board ที่ผู้ต้องหาโพสท์ และทำให้ท่านหลงเชื่อ
    2.5 เอกสารหลักฐานการโอนเงิน เช่น Slip หรือเอกสารอื่นในการโอนเงิน เช่น Statement / Online banking transaction
    2.6 หลักฐานการติดต่อสื่อสาร เช่น หมายเลขติดต่อที่บันทึกไว้, ข้อความ (SMS) หรือEmail-Address เป็นต้น
    2.7 หลักฐานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง

3. ระหว่างนี้ให้ท่านเดินทางมายื่นเอกสารกับเจ้าหน้าที่ตำรวจศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยี อาคาร 33 ชั้น 4 สำนักงานเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ถนนพระราม 1 แขวงเขตปทุมวัน กทม. 10330 หากอยู่ต่างจังหวัด หรือไม่สะดวกให้ส่งเอกสารมาทางพัสดุไปรษณีย์ตามที่อยู่ และกรุณาโทรแจ้งเรื่องส่งเอกสารมาที่02-2051889

หลังจากนั้นให้ติดต่อกับ Webmaster ของแต่ล่ะแห่ง โดย

ขั้นตอนที่ 1 ให้สมาชิกที่โดน User หลอกลวง ไปแจ้งความและปรินซ์หลักฐานที่ตัวท่านเองโดนหลอกลวงแนบไว้กับตัว

ขั้นตอนที่ 2 ยื่นเรื่องต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ ให้ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจเขียนใบแจ้งความมา

ขั้นตอนที่ 3 สแกน ใบแจ้งความ ติดต่อผู้ดูแล Web เพื่อขอเลขที่ IP ของสมาชิกที่โกง

ขั้นตอนที่ 4 นำเลขที่ IP พร้อมทั้งใบแจ้งความ ยื่นให้กับทาง ISP ที่สมาชิกท่านนั้นใช้อยู่ (สามารถหาได้จากเวป checkip ทั่วไป)

ขั้นตอนที่ 5 ได้ที่อยู่มาแล้ว ให้ส่งกลับไปที่เจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อนำหมายจับ และพาไปจับกุมตัว

ขั้นตอนที่ 6 จับกุมตัว ถ้าผู้ต้องหา ยื่นอุททรณ์ ก็ไปขึ้นศาลกัน ......

เพิ่มเติมข้อมูลเล็กน้อย

1. อายุการแจ้งความ - ไม่เกิน 3 เดือนหลังจากทราบว่าถูกโกง ผู้เสียหายต้องรีบแจ้งความต่อพนักงานฯ ทันทีที่ทราบ อย่าจะจะ..

2. ผู้เสียหายมี 2 ทางเลือก

2.1 วิธีช้า -ให้ตำรวจส่งสำนวนคดีต่ออัยการเพื่อส่งฟ้องศาลฯ (อัยการอาจจะไม่ส่งฟ้อง) หรือ
    2.2 วิธีเร็ว - ผู้เสียหายสามารถยื่นฟ้องต่อศาลฯ เอง

ดาวน์โหลดแบบฟอร์มจับโจรได้ที่นี่

http://htcc.ict.police.go.th/formone.doc

แนะนำให้ผูเสียหายรวมตัวกันไปแจ้งความมูลค่าหนี้และยอดผู้เสียหายยิ่งมาก การตามตัวยิ่งง่ายค่ะ
    Thanks PO, noinoi5 ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

ple15's Avatar
    ple15 is offline Trusted Member Master Brandname
    ple15's Bank Account
    • Bank Account 1: 024X5X8X7X

มาเป็นกำลังใจให้คุณ จขกท. นะคะ ขอให้ได้เงินคืนไวๆๆนะคะ

ปล. แอบสนใจ iPhone 3G (8GB) อยู่แต่ติดที่เป็นสีดำ อยากได้สีขาว และคิดว่าซื้อที่Shop ไปเลยดีกว่า ก็เลยดูอยู่ 2-3 รอบ แล้วเลยจากไป โชคดีจริงๆๆ

fahh's Avatar
    fahh is offline Trusted Member Master Brandname
    fahh's Bank Account
    • Bank Account 1: 357X2X5X6X

เราก็เป็นอีกคนที่โดนหลอกคะ แต่บังเอิญโชคดีนัดรับของกันวันพรุ่งนี้ โดยตอนแรกเค้าขอให้โอนก่อนครึ่งราคา
    (เราจะซื้อ Curve 8520 ต่อราคาได้ 6500) แต่เนื่องจากเราเป็น trust member นะคะ เราเลยบอกเค้าไปว่าไม่ต้องห่วงเราไม่หายอยู่แล้วไว้ใจได้
    เค้าก้เลยตกลงกับเราไว้ว่าเดี๋ยวเย็นวันจันทร์ ซึ่งก็คือวันนี้ ให้เราโทรไปตกลงนัดสถานที่กับเค้าอีกครั้งนึงคะ จะบอกว่าเราเชื่อสนิทคะ
    แม่ค้าพูดจาดีมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก มากถึงมากที่สุดคะ คุยกับเรานานมาก แถมอธิบายถึงการใช้งาน และปัญหาต่างๆของ BB ให้เราฟังจนหมดเลยคะ เราก็เลยยิ่งไว้ใจ
    แถมยังมานเนียนบอกเราอีกว่า แต่ก็ต้องขอดูสภานที่นัดพบก่อนนะคะ ว่าจะติดม็อบมั้ยไรประมาณนี้นะคะ เพราะเราจะขอนัดแถว จุฬาฯ นะคะ

ยังไงก็เอาใจช่วยให้ตามตัวให้ได้นะคะ เซงเลยคะ แต่ยังโชคดีที่ไม่ได้โอนไป
    ยังไงก็เอาใจช่วยคนอื่นๆๆด้วยคะ

ต่อไปนี้ให้แม่ค้าพูดจาดีแค่ไหน อัทธยาศัยดีแค่ไหน ก็อย่าไปหลงเชื่อกันนะคะ
    Last edited by fahh; 06-04-10 at 00:17.
    Dos
    oR
    Don'Ts

ขอบคุณนะคะ พรุ่งนี้จะไปแจ้งความแระคะ

ปล คุง fahhโชคดีมากเรยที่ยังมะโอนอะ

fahh's Avatar
    fahh is offline Trusted Member Master Brandname
    fahh's Bank Account
    • Bank Account 1: 357X2X5X6X

Quote Originally Posted by my_m View Post
    ขอบคุณนะคะ พรุ่งนี้จะไปแจ้งความแระคะ

ปล คุง fahhโชคดีมากเรยที่ยังมะโอนอะ
    คะ ยังไงก็เอาใจช่วยคุณ my_m นะคะ แต่จริงๆๆเรารู้มาว่ายังมีอีกหลายคนในนี้ที่โดนหลอกให้โอนนะคะ
    ยังไงก็มาช่วยๆๆกันคะ
    Dos
    oR
    Don'Ts

คะ โดนไปหลายคนเรยค่า โชคดีที่แฟนพี่สาวไม่ซื้อบอกว่ารอดูก่อน เฮ้ออออออออออ ....

Page 1 of 3 123 LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ