กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             

ขอบคุณ พ่อกับแม่ ที่ให้โอกาสผมได้เกิด

อ่านก่อนที่ความผิดพลาดจะเกิดขึ้น เพราะมันจะทำลายทั้งชีวิตที่เหลือ

Rate this Entry
คุณเชื่อไหม บางคนค้นหาคำตอบ เกิดมาทำไมด้วยทั้งชีวิตของเขา
แต่ยังไม่รู้คำตอบ ... และไม่รู้ด้วยซ้ำว่า ทั้งชีวิตที่ผ่านไปกำลังตามหาอะไรกันแน่
คุณเคยสงสัยไหม คุณเกิดมาทำไม ? หรือ ทำไมจึงเกิดมา ?
ทำไมพ่อกับแม่จึงให้เราเกิดมา ?
เราคงลืมกันไปแล้ว ก่อนหน้าที่เราจะเกิด เราอยากเกิดมากแค่ไหน

ตลอดเวลาที่อยู่ในท้องแม่ เราดิ้น ดิ้นเพื่ออะไร
เท่าที่ผมรู้ ผมดิ้นเพื่อจะออกมาดูโลกข้างนอก ดิ้นเพื่ออยากออกมาเป็นลูกของพ่อกับแม่
แล้วที่สุด เขาก็ให้เราได้เกิด ชีวิตเราจึงเริ่มต้น ...
จริงไหมที่ว่า นี่คือ จุดเริ่มต้นของชีวิตทั้งของผมและของคุณ

ชีวิตผมเริ่มต้นเช่นเดียวกับคุณทุกคนที่ได้อ่านบทความนี้
ผมเขียนบทความนี้ขึ้นเพราะอยากให้ทุกคนได้อ่าน
คุณสงสัยไหม ทำไมผมจึงเขียนให้คุณได้อ่าน ?

ผมขอถามคำถามง่ายๆ ระหว่างคน 2 คน
คนหนึ่งบอกเล่าเรื่องราวความดีความชอบของตน กับ
อีกคนบอกเล่าเรื่องราวความผิดพลาดในชีวิตตน

คุณ อยากฟังเรื่องราวของใคร ?”แล้วทำไมคุณจึงอยากฟังเรื่องราวของคนๆนั้น ?

สำหรับผมแล้ว
ผมอยากฟังเรื่องราวที่เป็นความดีความชอบของเขา
เพื่อให้ผมรู้สึกว่าเราเองก็เป็นอย่างนั้นได้
ทั้งๆที่รู้ตัวอยู่แล้วว่า เราเป็นเช่นนั้นไม่ได้

ทำไงได้ล่ะ มีคนมายอมรับความดีความชอบของตัวเองนี่นา
ผมเองหากมีความดีความชอบ ก็จะเล่าให้คนอื่นฟัง ก็เพื่อให้คนอื่นยอมรับผม
ผมจึงอยากฟังเรื่องราวของคนๆนี้ ซึ่งผมเองรู้อีกอย่างว่า
เรื่องราวของเขาไม่ได้เป็นประโยชน์ใดต่อชีวิตตัวผมเองเลย
ผมจึงอยากฟังเรื่องราวของอีกคนนึง คนที่เล่าความผิดพลาดของเขาให้ผมฟัง

ถ้าคุณทำอะไรผิด คุณอยากเล่าความผิดพลาดนั้นให้คนอื่นฟังไหม
สำหรับคนที่เล่า ทำไมเขาต้องเอามีดแทงตัวเอง เพื่อให้คนอื่นได้ดู ได้เห็นด้วยล่ะ
หรือที่เขาทำไป เพราะมันสนุก หรือเขาอยากให้คุณซ้ำเติม และสมเพชชีวิตเขา
ถ้าเป็นคุณล่ะ คุณจะทำอย่างเขาไหม ?

หากเราได้ฟังเรื่องราวที่เป็นความผิดพลาดของคนอื่น
คำถามที่ควรเกิดขึ้นกับตัวเองก็คือ อยากให้เกิดกับตัวเองไหม ?
แล้วคุณจะทำยังไงไม่ให้เกิดขึ้นกับตัวคุณเองล่ะ ...
ง่ายๆ ครับ ก็ไม่ต้องทำอย่างเขาซิครับ

สรุปแล้ว
หากคุณได้ฟังเรื่องราวของใคร จะเป็นประโยชน์กับชีวิตคุณมากกว่ากัน

หากคุณเลือกที่จะฟังเรื่องราวความดีความชอบของเขา
บทความนี้คงไม่สามารถให้คุณได้
แต่สิ่งที่ผมให้คุณได้ ผมเล่าความผิดพลาดของตัวผมเองให้คุณได้อ่าน
อาจจะยาวซักหน่อย แต่ ...ถ้า

คุณเชื่อในการได้ฟังความผิดพลาดของคนอื่น
เพื่อให้ตัวคุณเองไม่ผิดซ้ำเช่นเขา

น่าจะเป็นประโยชน์เพียงพอที่ให้คุณอ่านต่อได้

หากคุณรู้สึกว่า เรื่องราวเหล่านี้เป็นประโยชน์ต่อชีวิตคุณหรือคนที่คุณรัก
ผมขอขอบคุณล่วงหน้า สำหรับการบอกต่อเพื่อให้คนที่คุณรักได้เรียนรู้เรื่องราวเหล่านี้
ก่อนที่เขาเหล่านั้นจะเจอกับชีวิตที่ผิดพลาดเช่นผม โดยไม่มีโอกาสได้ป้องกัน

คุณสามารถ คลิ๊กที่นี่ เพื่อเข้าไปอ่านต่อ พูดคุย แลกเปลี่ยนกันได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ด้วยสำนึกในคุณค่าของชีวิต
itasian

Comments