มาดูวิธีดูแลรักษาผลิตภัณฑ์ Louis Vuitton ลาย Monogram กับ Damier กับ ร้าน LuxuryDirect กันคร้าบ - Blogs - Siam Brandname Forum

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             

LuxuryDirect

มาดูวิธีดูแลรักษาผลิตภัณฑ์ Louis Vuitton ลาย Monogram กับ Damier กับ ร้าน LuxuryDirect กันคร้าบ

Rate this Entry
เนื่องด้วย ลูกค้าหลายๆ ท่านของ LuxuryDirect มักสอบถามเกี่ยวกับการดูแลทำความสะอาดกระเป๋าที่ซื้อไปจากเรา ซึ่งผลิตภัณฑ์ส่วนใหญ่ของเราก็เป็นสินค้าจาก Louis Vuitton และเป็นแบบ Damier และ Monogram เสียส่วนใหญ่
แถม จะไปหาที่ทำความสะอาดหรือทำสปากระเป๋าตามช็อปต่างๆ ในประเทศไทย ก็ดูจะเป็นเรื่องยุ่งยากเสียเหลือเกิน

วันนี้ทางเรา เลยมาเสนอเกร็ดเล็กน้อยเกี่ยวกับการดูแลรักษาผลิตภัณฑ์ Louis Vuitton รุ่นลาย Damier กับ Monogram ให้กับเพื่อนๆ กันนะครับ (บางคนอาจเคยรู้ หรือเคยผ่านตามาบ้าง ก็ถือว่าได้ทบทวนกันไปนะครับ ^^)

สำหรับ ตัว Damier หรือ Monogram นั้น ตัวกระเป๋าจะทำจากผ้า Canvas พิมพ์ลาย เคลือบด้วย vinyl chloride และตัดเย็บเข้ากับตัวหนังชั้นดีครับ

หลายๆ คน อาจจะเข้าใจว่า ตัวกระเป๋าที่ผ่านการเคลือบนี้ ทำให้กันน้ำ น้ำจะไม่ซึมเข้าไรงี้ นี่เป็นความเข้าใจที่ผิดครับ การเคลือบนี้ ไม่ได้ทำให้กระเป๋ากันน้ำ แต่ว่า ทำให้น้ำ"ไม่สามารถซึมเข้ากระเป๋าได้ระดับหนึ่ง"เท่านั้นครับ
ดังนั้น คุณอย่าได้เอากระเป๋าใบสวยของคุณ เดินฝ่าฝน แล้วมั่นว่า กระเป๋าคุณไม่เป็นไรนะครับ อยากบอกว่า คุณพลาดแล้วครับ

แล้วก็อยากเตือนหลายๆ คน ที่ซื้อกระเป๋ามาแล้วเก็บครับ การเก็บกระเป๋านานๆ จะทำให้ผิวกระเป๋านั้น แห้งและกระด้าง ซึ่งนานๆ เข้า อาจทำให้หนังแตกหรือลอกได้ครับ เพราะงั้น ก็หมั่นหยิบออกมาใช้เถอะครับ อย่าได้ซื้อมาเพื่อเก็บเลยครับ ^^ อ้อ สำหรับวิธีการดูแลรักษา ก็อาจใช้ โลชั่นหรือครีม ที่ใช้ทาหนังโดยเฉพาะนะครับ (ลองหายี่ห้อที่ได้รับการแนะนำว่า เหมาะกับทำความสะอาดหลุยส์ดูนะครับ ยังไง จะนำมาบอกอีกทีนะครับ ^^)

สำหรับการดูแลรักษากระเป๋า Louis นั้น ลาย Monogram เป็นแบบๆ หนึ่งที่ค่อนข้างต้องการการดูแลเอาใจใส่จากเจ้าของเป็นพิเศษหน่อยครับ

ลาย Monogram นั้น จะมีการตัดเย็บด้วยตัวหนัง ที่เรียกว่า Vachetta Leather หรือที่เราเรียกกันติดปากว่า คาวไฮด์ (เช่น บริเวณสาย หรือ หูหิ้ว เป็นต้น) นั่นแหละครับ ซึ่งหนังตัวนี้ จะมีลักษณะพิเศษ คือ ในตอนเริ่มต้น จะมีสีขาวเบจ แต่หลังจากผ่านการใช้งานเรื่อยๆ เจอแดด เจอลม เจอน้ำ เจอเหงื่อหรือน้ำมันจากมือของเรา ตัวหนังนี้ จะค่อยๆ คล้ำขึ้นเรื่อยๆ จนกระทั่งเปลี่ยนไปเป็น สีน้ำผึงสวยงาม ในท้ายที่สุดครับ

แต่ด้วยคุณสมบัตินี้่ ก่อนจะสวยได้ เราก็ต้องค่อนข้างระมัดระวังนิดนึง ด้วย โลชั่นหรือเครื่องสำอาง ที่ติดอยู่บนมือคุณ อาจทิ้งรอยด่างดำที่ไม่พึงประสงค์บนกระเป๋าใบรักของเพื่อนๆ ได้นะครับ
และการทำความสะอาด อย่าใช้น้ำยาเคมีหรือสารทำความสะอาด มาทำความสะอาดตัวหนังนะครับ เพราะ จะก่อให้เกิดรอยด่าง หรือรอยดำอย่างรุนแรง ได้เช่นกันครับ (ควรใช้น้ำยาเฉพาะเท่านั้นครับ)
และอีกครั้งครับ การถือหลุยส์ เดินลุยฝน อาจทำให้เกิดรอยจุดด่าง บนหนังคาวไฮด์ของเพื่อนๆ ได้ครับ เพราะงั้น พยายามหลีกเลี่ยงอย่าโดนฝน สำหรับหยดน้ำ ก้รีบเช็ดทำความสะอาดทันทีที่ทำได้ครับ

สำหรับ ลาย Damier นั้น ด้วยตัวหนังที่เป็นสีเข้ม ทำให้การดูแลรักษาทำได้ง่ายกว่า Monogram ครับ เมื่อใช้ไป สีก็จะไม่เปลี่ยนแปลงไปมากครับ และรอยต่างๆ ก็จะไม่ค่อยชัดเจนครับ

หวังว่า เพื่อนๆ จะได้ประโยชน์จากบทความตัวนี้ ไม่มากก็น้อยนะครับ แล้วผมจะมาแนะนำเพิ่มเติมในบทความต่อไปๆครับ

Comments