กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             

BabyPanpan

ทำไมใบนี้ถึงปลอม ภาค 1

Rate this Entry
Quote Originally Posted by fursofmine View Post
มาแล้วครับงวดนี้พร้อมทุกอย่าง

ตามเดิมนะครับ กระเป๋าใบซ้ายเป็นของท่าน ๆ หนึ่งที่ต้องการให้ดูกระเป๋าเปรียบเทียบ
ส่วนด้านขวาเป็นกระเป๋าของแท้แน่นอน ที่ผมไป research หามา

ขอประเดิมด้วยรูปแรกก่อนเลยนะครับ คุณจะเห็นเส้นขีด ๆ สีเขียวอันบน
แถวตรงนี้เป็นแถวที่ตรงกับตาไก่ตัวล่าง
ภาพทางด้านขวาจะทับ GG พอดีและมี GG ทั้งหมด 6 ตัว(แถวที่มีGGมากที่สุดก็มี 6 ตัว)
แต่ทางด้านซ้ายมีช่องว่างระหว่าง GG กับฐานสายสะพาย(ตรงตาไก่ข้างล่าง) แล้วแถวมี GG 7 ตัว
สรุป ง่าย ๆ ก็คือ ทิ้งช่องไฟห่างกันเกินไป

สีเขียวเส้นล่าง + สี่เหลี่ยมสีแดง
ทางด้านขวาหนังที่เป็นมุมตรงฐานจะมาบรรจบตรงหางของ GG ตัวที่ 4 (บรรทัด GGบนเหนือเส้นเขียวแรกที่เห็น หรือถ้าเอาแผ่นหนังตรงฐานออกก็จะทับตรง GG ตัวที่4 ตรงหาง ๆ )หน่อย ๆ แล้วเป็นมุมแหลม ๆ ลงมา
แต่ด้านซ้านกลับบรรจบตรงที่ 4 ตรงหัว..... แล้วเป็นมุมเกือบตรง ๆ ลงมา

ส่วนรูปที่ 2 นี่ไม่ต้องพูดถึงนะครับ ตะเข็บไม่เท่ากันตรงมุมโค้งครับ ดูด้วยตาเปล่าก็เห็นส่วน ลูกศร คือสีเหลือบที่เคยกล่าวไว้แล้วว่าถ้าส่องด้วยไฟฉายหรือใช้ flash จะเห็นได้ชัดมาก ๆ ครับ

รูปที่ 3
สีเหลือง: หัวซิปทางด้านขวาจะเห็นเส้นผ่ากลาง + มุมเฉลียงลงมา ส่วนด้านซ้าย ไม่ค่อยเห็นเส้นผ่ากลาง + ไม่เฉลียงเท่าที่ควร
สีแดง : จุดนี้ดูเปรียบเทียบได้เลยครับ ทางขวาคุณจะไม่เห็นเนื้อฐานของเหล็กเลยเพราะหนังมันหุ้มไว้ทั้งอัน แต่ทางซ้ายกลับเห็นฐานเหล็ก
พูดง่าย ๆ คือ ทางซ้ายตัดเป็นมุมตรง ๆ แล้วเหลือช่องเอาไว้ ทางขวาตัดเป็นเฉียง ๆ
ปล. รบกวนดูหัวตัว R ในวงกลมเหนือ Gucci ด้วยนะครับ

รูปที่ 4

เป็นยังไงครับ อันนี้หัวเหลี่ยมชัดเจน ซึ่ง Gucci รุ่นใหม่ ๆ นี้ตัว R บนหัวจะไม่เหลี่ยมนะครับ

รูปที่ 5

สีขาว สีม่วง : เห็นไหมครับว่าตะเข็บเย็บไม่เท่ากัน ทางขวาจะใหญ่ ทางซ้ายจะเล็ก
ถามว่าเกิดจากอะไรเหรอครับ.....เกิดจากการที่หนังเย็บแล้วฝืดหรือใช้ตืนผีผิดประเภท ซึ่งของจริงไม่มีทางครับที่จะปล่อยมาแบบนี้
สีแดง : เย็บเบี้ยวแล้วครับ ตะเข็บเล็ก+ตกมุมด้วย....ถ้าเย็บอย่างงี้....ปลอมทันทีครับ

รูปที่ 6
Serial number ดูกันตามเลขเลยแล้วกัน
1 : ตรงหัวของ 1 นี่มันดูไม่เข้ม ไม่เป็นหัวนก
7 : ฐานไม่มีหยดน้ำค้างครับ
9 : ตรงที่ศรชี้ต้องบางอย่างเห็นได้ชัด
0 : เหมือนกับเลข 9 ครับ ตรงนี้ต้องบางเช่นกัน
2 : ไม่มีวงกลมตรงหัวครับ มันควรจะกลมกว่านี้
5 : เหมือนกับ 2

font serial ไม่ได้มีรุ่นเดียวครับ มีหลายรุ่น แต่อันนี้ถือว่าเกรดดีมากในระดับหนึ่ง

ติดตามภาค 2 ของ "ทำไมใบนี้ถึงปลอม" ได้ เร็ว ๆ นี้ (ทำยังกะพาทย์หนังยังงั้นนะ)
Tags: None Add / Edit Tags
Categories
Uncategorized

Comments