ขอความเห็น และคำแนะนำ กับบทเรียนราคาแพง และจะเป็นตัวอย่างที่ดีก่อนซื้อขาย--prada

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 34
    aorr's Avatar
    aorr is offline Trusted Member Brandname Fan
    aorr's Bank Account
    • Bank Account 1: 713X3X2X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default ขอความเห็น และคำแนะนำ กับบทเรียนราคาแพง และจะเป็นตัวอย่างที่ดีก่อนซื้อขาย--prada

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนว่าตอนนี้ปัญหาที่เจอทำเอานอนไม่หลับกันหมด
    ขณะนี้เราตามสามีมาทำงานต่างประเทศตั้งแต่วันอังคาร

เมื่อวันที่มาถึงมีข้อความมาบอกว่าต้องการคุยด้วยเรื่องกระเป๋าพราด้าที่ซื้อจากเราไป
    เราก็ตอบไปทั้งๆที่ส่งข้อความราคาแพงหลายเท่าตัว
    ตอบไปว่าเราไม่อยู่ จะกลับวันศุกร์ (ซึ่งก็คงจะดึกมาก) แล้วจะติดต่อกลับ

มาวันนี้มีข้อความมาต่อว่า ข่มขู่เรามากสองสามรอบ
    สาเหตุอันเนื่องมาจาก

หลายเดือนก่อนเราซื้อกระเป๋าพราด้าโซ่เงินจากในนี้ใบนึง (ไม่ขอกล่าวถึงคนขายเพราะคิดว่าไม่ใช่ธุระของเขาแล้ว เนื่องจากการซื้อขายของเราจบไปแล้ว)
    ปรากฏว่าใบมันเล็ก เราเลยลงขายต่อทันที ยังขอยืมรูปจากคนขายไปลง
    ก็ไม่ได้ว่าอะไรกัน

ผ่านไปสักพักเราก็ลงขาย ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้
    ขายไม่ได้ก็ลดราคาลงเรื่อยๆ
    จนมาวันนึงน้องคนนึงก็ซื้อไปจากเรา ซึ่งเราก็ขายในราคาที่เราขาดทุนไปพอสมควร แต่ก็ไม่ว่ากัน
    ผ่านไปน่าจะเกือบเดือน เพราะเราลบเบอร์คนซื้อ ลบ`PM` ไปหมดแล้ว
    น้องที่ซื้อก็พยายามติดมาเพื่อจะคืน

เพราะน้องเขาไปขายต่อในนี้แล้วคนซื้อเข้าห้องcatch fake`
    แล้วไม่มีคนยืนยันว่าเป็นของจริง
    คนซื้อจึงคืนกลับมาให้น้องเขา

น้องเขาจึงพยายามคืนเรา
    โดยวันนี้เราได้อธิบายไปหลายทาง หลายข้อความทางไกลว่าเราไม่อยู่จะกลับวันศุกร์หรือประมาณเสาร์เช้า
    น้องก็ส่งข้อความต่อว่าประมาณว่าจะแจ้งชื่อมาประจานในนี้
    จะแจ้ง-webmaster` และแจ้งความกับเราด้วย
    เราก็เลยต้องเสียค่าโทรทางไกลมาหาน้องสาวให้บอกว่าเราอยู่ต่างประเทศ
    และโทรตามสามีให้กลับมาเพื่อเอาคอมมาให้เราใช้
    และเสียค่าอินเตอร์เนตตอนนี้ประมาณ 300` กว่าบาทแล้ว

เพื่อมาโพสถามข้อความคิดเห็น
    และคำแนะนำ

--ก่อนอื่น เราค่อนข้างทุกข์ใจมาก จนนอนไม่หลับ
    และเราเองก็เคยเป็นอย่างน้องเขา แต่เราซื้อกระเป๋าใบนึงจากคนในนี้ เราก็ยังดูไม่เก่ง คิดจะคืน สร้างความวุ่นวายให้คนขายและเรามาก แต่ก็ไม่ได้คืน และขอโทษกันไปให้จบ
    เพราะการขายก็จบแล้ว
    ตอนนี้เราก็งงว่าน้องเขาซื้อร่วมเดือนแล้ว จะคืนเรา เราสมควรรับหรือไม่

แจ้งความหรือแจ้งทาง SBN` เราจะผิดหรือไม่ ยังไง
    เพราะเราเองก็ซื้อมาอีกที โดยไม่ได้เจตนาจะจับผิดกับคนซื้อขายกันเลย

เพื่อนๆ คิดเห็นอย่างไร ควรทำอย่างไร
    ตอนนี้เราปลงนะ เพราะโดนสามีต่อว่าเลยว่าไร้สาระมากเขาทำงานให้ประเทศชาติต้องมานั่งวุ่นวายเรื่องกระเป๋าใบเล็กใบนึง
    ไม่ได้โกรธน้องเขา เพราะเขาเองก็ขอโทษที่พูดจารุนแรงใส่เรามาแล้ว หลังจากที่ปล่อยเรานั่งทุกข์ใจโวยวาย เสียค่าโทรศัพท์ เสียค่าอินเตอร์เนตโรงแรมไปมากมาย
    แต่ยังคิดไม่ได้จริงๆว่าจะแก้ปัญหานี้อย่างไรกันดี
    The Happylogist

aorr is offline Trusted Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Default ต่อๆ

ในการขายที่เราทำไปเมื่อเดือนก่อนนั้น
    เราลงรูปตามระเบียบทุกอย่าง
    ขอรูปเพิ่มก็ถ่ายและลงให้
    ลดราคาให้ตามที่ตกลงกัน

น้องเขาสั่งว่าถ้าเราอย่างคืนให้เราไปคืนคนที่เราซื้อมา
    ตอนนี้เราเลยงงๆว่าเราควรทำอย่างไร

และมาฝากโพสไว้เพราะเราเองไม่สบายใจมากๆ แทนที่จะได้มาพักผ่อน

กว่าจะกลับมาอ่านได้คงวันเสาร์
    ฝากขอความคิดเห็นกันหน่อยนะคะ

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    titled's Bank Account
    • Bank Account 1: 491X0X3X2X

เติ้ลว่าสิ่งแรกคือ คุยกับน้องผู้เสียหาย ให้น้องนำกระทู้มาในห้องนี้ด้วย
    คือเติ้ลว่าเรื่องนี้ต้องคุยกับเจ้าของกระเป๋าใบเดิมด้วย
    ถ้าของปลอมจริงคนขายคนแรกควรต้องรับผิดชอบ
    เติ้ลว่าในรูปที่คุณยืมมาใช้ของเจ้าของเดิมน่าจะมีชื่อล็อกอินด้วย
    ให้มาคุยในห้องทั้ง3คน เพื่อความกระจ่าง ขอให้เรื่องนี้จบลงด้วยดีนะครับ
    Last edited by titled; 08-10-09 at 23:18.

Red face ตอบ

เดี๋ยวเนตคงตัดละ
    กลับบ้านค่อยว่ากัน
    จริงๆไม่ได้โกรธอะไรหรอกคะ
    ไม่สบายจนร้องไห้แค่นั้นเอง
    เพราะจู่ๆ ขายตั้งนานแล้ว
    ก็โดนขู่จะแจ้งความเอาตำรวจมาจับ จะประจานกันซะละ
    ขายมาตั้งหลายใบ เล่นกันมาตั้งนาน
    นี่มาแจ๊คพอตเอาตอนที่ติดต่อสื่อสารลำบาก
    ซ้ำตอนนี้สามียังส่ายหัว
    บอกว่าทำอะไรกันไม่น่ารักเล้ย

matty's Avatar
    matty is offline Trusted Member Master Brandname
    matty's Bank Account
    • Bank Account 1: 142X6X1X3X
    • Bank Account 2: 218X1X9X3X

เราว่าอันดับแรกควรให้รู้แน่ๆก่อนว่าเป็นของปลอม การที่ไม่มีคนบอกว่าเป็นของจริง แล้วเค้าฟันธงว่าเป็นของปลอมหรือป่าวคะ ถ้าไม่มี แนะนำให้น้องเค้าถ่ายรูปละเอียดๆเอาไปโพสที่ tPF ค่ะ ที่นั่นเซียนเยอะอาจจะมีคนช่วยฟันธงให้

ถ้าน้องเค้าโพสไม่เป็นให้เค้าถ่ายรูปป้ายด้านนอก ด้านใน หลังซิป แล้วโพสในทู้นี้ก้อได้ค่ะ เด๋วเราจะไปโพสและใส่ลิ้งกระทู้นี้ให้

ถ้าปลอมแนะนำว่าให้รับคืน และคุณ aorr ก้อไปขอคืนจากคนที่คุณ aorr ซื้อมาอีกทีค่ะ เพราะเราเคยเจอกรณีประมาณนี้เลยค่ะ ซื้อต่อมาแล้วขายต่อไป ปรากฏว่าปลอม เราก้อรับคืนและไปขอคืนจากแม่ค้าที่เราซื้อมาอีกที ตอนนั้นก้อใจไม่ดีเหมือนกันเพราะแม่ค้าที่เราซื้อมาไปเรียนตปท แล้วด้วย ตามตัวเจอแล้วเค้าก้อรับผิดชอบค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ

Default จัดไป

กระเป๋าอยู่กับน้องนะคะ
    โพสเลยนะคะ
    เมื่อมีคนยืนยันว่าปลอม พี่จะรับคืน
    แล้วจะไปคืนต่อเองนะคะ
    แต่ถ้าไม่มี ก็คงจะรับคืนกันอยาก เพราะตามกฏก็ประมาณนั้น

ต้องใจเย็นๆ ระงับอารมณ์นิดนึง เข้าใจว่าเด็กคงจะวุ่นวายไม่น้อย เลยพลอยยุ่งกันหมด

Chinwa's Avatar
    Chinwa is offline Senior Member Master Brandname
    Chinwa's Bank Account
    • Bank Account 1: 045X0X2X0X

รับผิดชอบต่อชุมชน

ไม่ต้องเครียดครับ ใจเย็นๆก่อน

ถ้ามันเป้นของแท้น้องเม่คืนใช่มั้ยครับ

ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ

เพราะถ้าของมีปัญหา เราก็รับคืนอยู่แล้ว

แจ้งความให้ตำรวจจับ ก็ใช่ว่าเขาจะมาจับเราได้ง่ายๆนะครับ

ใจเย็นๆก่อนละกันเนอะ

organ_kaviya's Avatar
    organ_kaviya is offline Registered Member Master Brandname

Smile

เอ สงสัยจะเป็นน้องที่มาถามในห้องCF เรื่องปราด้า โซ่เงินหรือทองอะไรเนี่ยเเหล่ะค่ะ
    สงสัยว่า คงต้องรอให้คุณอ๋อกลับมาก่อนดีกว่ามั๊ย แล้วน้องที่จะคืนกระเป๋า ก้อขอให้ใจเย็นๆนิดนึงนะ
    และจะดีที่สุด คือคุณอ๋อ ติดต่อ เจ้าของเดิม มายืนยันได้มั๊ยคะ จะดีมากๆเลย
    ถ้าจำไม่ผิด ไม่รูว่าเป็นใบเดียวกันรึป่าวนะคะ เราเคยเห็นใบนึง เป็นโซ่แบบนี้อ่ะค่ะ เจ้าของเค๊าเปลียนซิปใหม่
    เพราะอันเดิมชำรุด แต่เค๊าก้อมีรูปซิปอันเดิม มีอักษร IPI เรายังจำได้แม่นเลยค่ะ
    แต่ไม่รู้ทู้ยังอยู่รึป่าว คุณอ้อช่วย ตามมายืนยันทีนะคะ จะได้ให้เพื่อนๆในCF ช่วยยืนยันอีกทีค่ะ
    อย่าเพิ่งท้อใจนะคะ เดี๋ยวน้องคนนั้นก้อคงจะเข้าใจคุณอ๋อเองคร้า
    กลับมาค่อยมาคุยกันนะคะ ใจเย็นๆทั้งสองฝ่ายคร้า
    Last edited by organ_kaviya; 09-10-09 at 15:16.
    @@OrgaN@@♥♥♥.·:*¨¨*:·.A.·:*¨¨*:·.FIVE.·:*¨¨*:·.STAR.·:*¨¨*:·.BUYER.·:*¨¨*:·.♥♥♥

organ_kaviya is offline Registered Member Master Brandname

Smile

ถึง น้องที่มีปัญหากะคุณอ๋อ และน้อง ที่จะซื้อกระเป๋าใบนี้ไป อย่าเพิ่งสรุปว่าใบนี้ปลอมหรือจริงค่ะ
    จำได้ ตอนตอบทู้น้องที่ถาม เรื่องกระเป๋าในCF ยังไม่มีใครบอกเลยนะคะว่าไม่แท้
    ดูรูปกระเป๋าทั้งหมด ก้อดูดีหมดนะคะ แต่ติดตรงTAG ขาดหายไป กะหลังซิป ไม่มีTEXT
    และทุกๆคนในCF ก้อยังไม่ได้สรุปว่าปลอมเลยด้วยนะคะ ขอยืนยัน
    ค่อยๆคุยกันดีๆนะคะ เท่าที่ดูรูปกระเป๋า สภาพดีมาก ดูน่าจะเเท้ด้วยซ้ำ
    แต่จะฟันธงว่าแท้ ก้อต่อเมื่อเห็นTag กะซิป IPI ค่ะ ยังไม่ได้บอกว่าไม่เเท้ เลย
    Last edited by organ_kaviya; 09-10-09 at 15:16.
    @@OrgaN@@♥♥♥.·:*¨¨*:·.A.·:*¨¨*:·.FIVE.·:*¨¨*:·.STAR.·:*¨¨*:·.BUYER.·:*¨¨*:·.♥♥♥

Smile

คุณอ้อคะ ลิ๊งค์นี้รึป่าวคร้า
    มีการเปลี่ยนซิป เห็นไหม เราไปหามาจนได้
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=382736
    คุณเติ้ล และทุกๆท่าน ช่วยดูด้วยนะคะ ว่าใช่รึป่าว กระเป๋าน้องปราด้าที่มีปัญหาอยู่อ่ะค่ะ
    Last edited by organ_kaviya; 09-10-09 at 13:27.

Page 1 of 4 123 ... LastLast