เราจำเป็นต้องปิดเว็บเป็นการถาวร หากสถานการณ์ยังคงเป็นอย่างนี้ต่อไป - Page 8

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก

View Poll Results: ขอความร่วมมือโหวตเห็นด้วยให้กระทู้ของคุณไปปรากฏในหน้า sbntown.com เพื่อรักษา siambrandname.com

Voters
1123. You may not vote on this poll
  • เห็นด้วยให้กระทู้ในส่วน ETC ปรากฏที่ sbntown.com

1,107 98.58%
  • ไม่เห็นด้วยและยินดีให้ปิดบริการเว็บ siambrandname.com

16 1.42%
Page 8 of 25 FirstFirst ... 67891018 ... LastLast
Results 71 to 80 of 245
    kobotic is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

เข้ามา vote และเป็นกำลังใจให้กับทีมงานค่ะ

Pinkychabakaew's Avatar
    Pinkychabakaew is offline Trusted Member Brandname Fan
    Pinkychabakaew's Bank Account
    • Bank Account 1: 133X1X4X0X
    • Bank Account 2: 855X0X6X5X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

ร่วม vote ค่ะ อยากให้sbn เป็นสื่อกลางที่ดีสำหรับคนที่ชอบ brandname ราคากันเองตลอดไปค่ะ
    เป็นกำลังใจให้ทีมงานผู้เสียสละค่ะ
    I love stitch & Louis Vuitton

jamynaka is offline Trusted Member Master Brandname
    jamynaka's Bank Account
    • Bank Account 1: 506X6X3X9X

เข้ามาโหวตให้แล้วนะคะ

และพร้อมที่จะให้ความร่วมมือกับทุกอย่างกับทางเวปค่ะ
    แจ้งมาได้เลยนะคะ อะไรที่สามารถจะช่วยได้ก็ยินดีที่จะทำมากๆๆๆๆ เลยค่ะ

เพราะนอกจากการเข้ามาใช้ประโยชน์แล้ว เราเองก็อยากจะทำประโยชน์ให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณ Siambrandname มากๆ ค่ะ

wimolman is offline Registered Member Newbie Brandname

ลองกันเนื้อที่บางส่วน เปิดรับโฆษณา
    ผู้ที่ได้รับผลประโยชน์เต็มที่จากเวบ น่าจะยินดีจ่าย
    แต่ถ้ายังไม่ครอบคลุมรายจ่าย อาจเรียกเก็บจากสมาชิกก็ได้ค่ะ
    คนละนิดคนละหน่อย ก็ช่วยแบ่งเบาภาระได้เยอะ
    อยากให้มีเวบดี ๆ อย่างนี้ตลอดไปค่ะ

mol199's Avatar
    mol199 is offline Trusted Member Master Brandname
    mol199's Bank Account
    • Bank Account 1: 001X3X6X8X
    • Bank Account 2: 120X0X0X3X
    • Bank Account 3: 497X0X2X2X

รับผิดชอบต่อชุมชน

เห็นด้วยกับการเรียกเก็บค่าสมาชิกนะคะ และเห็นว่าควรเก็บทั้งผู้ซื้อ และ ผู้ขาย ที่สมัครเป็นสมาชิก โดยถือเป็นค่าดำเนินการ บำรุงรักษา และ พัฒนาเว็บ (maintenance) ค่ะ

ส่วน ต้นเหตุ ของปัญหาทั้งหมด เรามองว่า อยู่ที่ "คน" หรือ สมาชิกที่มาใช้เว็บค่ะ

เพราะถึงแม้จะขยายเว็บให้สามารถรองรับการโหลดได้มากแค่ไหน ถ้ายังมีการฝ่าฝืน ไม่ทำตาม กฎของเว็บ ปัญหาเดิมๆก็จะยังเกิดขึ้นอีกเหมือนเดิม

รวมถึงมิจฉาชีพ หรือ ผู้ที่ไม่หวังดี มีจุดประสงค์จะเข้ามาป่วนเว็บ ก็จะมากขึ้นด้วย เพราะเว็บใหญ่ขึ้น คนก็เยอะขึ้น

ขออนุญาตเสนอให้ แบ่งขอบเขตการใช้งานของ สมาชิก โดยแบ่งเป็น

1. สมาชิกทั่วไป และ ไม่ได้เป็นสมาชิก (Guest) คือ สมาชิกที่สามารถเข้าไปพูดคุย แลกเปลี่ยน ข้อมูล ต่างๆ ภายในเว็บ ได้ ยกเว้น ห้องซื้อขาย

2. Trusted Member คือ สมาชิกที่ สามารถทำการซื้อขาย พูดคุย และ แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ในเว็บได้ ทุก forum

ทั้งนี้เพื่อเป็นการคัดกรอง ผู้เข้ามาใช้บริการ และเพื่อป้องกันการฉ้อโกง ทั้งจากผู้ซื้อ และ ผู้ขาย รวมถึงการใช้หลายล็อกอินในคนเดียวกัน

และจะได้ ตัดห้อง Safety Zone ออกไป เพื่อประหยัดพื้นที่การโหลด เนื่องจากกระทู้ขายในห้อง Safety Zone ก็คือ กระทู้ที่มีในห้องซื้อขายปกติแล้ว

สุดท้าย ขอขอบคุณ และเป็นกำลังใจให้ คุณแอ๊นท์, WM และ ทีมงาน ทุกๆท่าน ที่เสียสละทั้งแรงกาย แรงใจ และ แรงเงิน ที่ช่วยกันทำให้ SBN โตมาจนถึงทุกวันนี้ค่ะ
    Thanks SUI, littlejay, tutatuta ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

sichan's Avatar
    sichan is offline Trusted Member Master Brandname
    sichan's Bank Account
    • Bank Account 1: 083X1X5X4X
    • Bank Account 2: 479X0X0X6X
    • Bank Account 3: 292X0X0X0X

Quote Originally Posted by Meesook View Post
    ขอบคุณที่ทางเวปชี้แจงอย่างละเอียด และยาวมาก เห็นความตั้งใจค่ะ

ร่วมโหวตไปแล้ว แต่ก็ขออนุญาตออกความเห็นนิดหน่อยค่ะ (แต่ถ้าหากกระทู้นี้เป็นกระทู้ปิด ไม่ให้ออกความเห็น ก็สามารถลบความเห็นนี้ได้ค่ะ)

เข้าใจ concept ที่วางไว้ตั้งแต่ต้น และเข้าใจว่าเจ้าของเวปคงไม่อยากเปลี่ยน concept แต่ยังไงก็อยากเสนอให้

1) เก็บค่าสมาชิก เพื่อให้สมาชิกรู้สึกว่ามีส่วนร่วม ไม่ใช้มาใช้ฟรีๆ (และบางส่วนมาเอาเปรียบ)
    2) คงไว้แต่สินค้า hi-end เพื่อลดขนาดชุมชน เพราะจากการที่เป็นสมาชิกมาตั้งแต่แรกๆ ได้เห็นว่า ปัญหาเกิดขึ้นเมื่อชุมชนขยายใหญ่มากขึ้น และบางส่วน เกินความจำเป็น และไม่ตรงกับจุดประสงค์ของเวป

มีความเห็นเหมือนกับคุณ Meesook ทั้งสองข้อค่ะ

อยู่ที่นี่มาตั้งแต่ mylv เห็นเวปเปลี่ยนแปลงไปมากจนมาเป็นปัจจุบันนี้ เราคิดว่าจากเจตนาเริ่มแรกของผู้ก่อตั้ง ให้คงเหลือไว้แต่ห้อง Hi-end และ Hi-street ก็พอแล้ว
    Last edited by sichan; 09-04-10 at 21:56.

mookmik is offline Registered Member Brandname Fan

กดโหวตไปแล้วค่ะ
    ใจหายค่ะ เพราะตื่นเช้ามาก็เปิดดูsiambrandnameก่อนเลยค่ะ อย่าปิดเวปเลยนะคะ Please
    อยากให้มีต่อไปค่ะ ควรให้เปิดดูได้สำหรับคนที่เป็นสมาชิกเท่านั้นค่ะ
    และสินค้าที่ขายไปแล้วก็ต้องลบรูปออกไปเลยค่ะ

pachcha's Avatar
    pachcha is offline Trusted Member Master Brandname
    pachcha's Bank Account
    • Bank Account 1: 333X0X9X9X
    • Bank Account 2: 777X0X9X5X

อ่านแล้วตกใจมากๆค่ะ อย่าให้เวบต้องปิดตัวลงเลยนะคะ ชอบและรักเวบนี้มากๆ
    ถ้าทางเวบไม่อยากให้ผิดเจตนารมย์ของคุณant ก็เป็นแบบรับบริิจาคจากเพื่อนๆสมาชิกแล้วแต่น้ำใจของเพื่อนได้มั้ยคะ
    แต่ใจจริงอยากให้มีเก็บค่าสมาชิกนะคะ หรือเก็บตามจำนวนกระทู้ที่โพสต์ขายของสมาชิกแต่ละคนก็ยิ่งดี
    ใครลงขายมากก็จ่ายมาก เพราะเห็นบางคนขายของเป็นล่ำเป็นสัน สร้างเนื้อสร้างตัวได้เลยทีเดียว (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ)

แต่สรุปแล้วยังไงก็ได้ค่ะ แค่ให้เวบยังอยู่กับพวกเราต่อไป สนับสนุนทางเวบเต็มที่ค่ะ

natabasco is offline Trusted Member Brandname Fan
    natabasco's Bank Account
    • Bank Account 1: 035X9X5X6X
    • Bank Account 2: 045X4X5X0X

โหวตให้ครับ

pachcha's Avatar
    pachcha is offline Trusted Member Master Brandname
    pachcha's Bank Account
    • Bank Account 1: 333X0X9X9X
    • Bank Account 2: 777X0X9X5X

Quote Originally Posted by mol199 View Post
    เห็นด้วยกับการเรียกเก็บค่าสมาชิกนะคะ และเห็นว่าควรเก็บทั้งผู้ซื้อ และ ผู้ขาย ที่สมัครเป็นสมาชิก โดยถือเป็นค่าดำเนินการ บำรุงรักษา และ พัฒนาเว็บ (maintenance) ค่ะ

ส่วน ต้นเหตุ ของปัญหาทั้งหมด เรามองว่า อยู่ที่ "คน" หรือ สมาชิกที่มาใช้เว็บค่ะ

เพราะถึงแม้จะขยายเว็บให้สามารถรองรับการโหลดได้มากแค่ไหน ถ้ายังมีการฝ่าฝืน ไม่ทำตาม กฎของเว็บ ปัญหาเดิมๆก็จะยังเกิดขึ้นอีกเหมือนเดิม

รวมถึงมิจฉาชีพ หรือ ผู้ที่ไม่หวังดี มีจุดประสงค์จะเข้ามาป่วนเว็บ ก็จะมากขึ้นด้วย เพราะเว็บใหญ่ขึ้น คนก็เยอะขึ้น

ขออนุญาตเสนอให้ แบ่งขอบเขตการใช้งานของ สมาชิก โดยแบ่งเป็น

1. สมาชิกทั่วไป และ ไม่ได้เป็นสมาชิก (Guest) คือ สมาชิกที่สามารถเข้าไปพูดคุย แลกเปลี่ยน ข้อมูล ต่างๆ ภายในเว็บ ได้ ยกเว้น ห้องซื้อขาย

2. Trusted Member คือ สมาชิกที่ สามารถทำการซื้อขาย พูดคุย และ แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ในเว็บได้ ทุก forum

ทั้งนี้เพื่อเป็นการคัดกรอง ผู้เข้ามาใช้บริการ และเพื่อป้องกันการฉ้อโกง ทั้งจากผู้ซื้อ และ ผู้ขาย รวมถึงการใช้หลายล็อกอินในคนเดียวกัน

และจะได้ ตัดห้อง Safety Zone ออกไป เพื่อประหยัดพื้นที่การโหลด เนื่องจากกระทู้ขายในห้อง Safety Zone ก็คือ กระทู้ที่มีในห้องซื้อขายปกติแล้ว

สุดท้าย ขอขอบคุณ และเป็นกำลังใจให้ คุณแอ๊นท์, WM และ ทีมงาน ทุกๆท่าน ที่เสียสละทั้งแรงกาย แรงใจ และ แรงเงิน ที่ช่วยกันทำให้ SBN โตมาจนถึงทุกวันนี้ค่ะ

ขออนุญาตเห็นด้วยมากๆๆๆๆๆค่ะ ใครจะขายให้สมัครเป็น trusted memberเท่านั้นค่ะ
    อันนี้แก้ปัญหาได้หลายมุม หลายเรื่องทีเดียวค่ะ

Page 8 of 25 FirstFirst ... 67891018 ... LastLast