กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: อยากปรึกษา กรณี เราขายสินค้าให้ลูกค้ นัดรับเองกับมือ ให้เช็คของจนกว่าจะพอใจ แล้วหลังจากนั้น มาขอคืนค่ะ

loveit is offline Trusted Member Newbie Brandname
    loveit's Bank Account
    • Bank Account 1: 729X2X7X3X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default อยากปรึกษา กรณี เราขายสินค้าให้ลูกค้ นัดรับเองกับมือ ให้เช็คของจนกว่าจะพอใจ แล้วหลังจากนั้น มาขอคืนค่ะ

เมื่อวันจันทร์ที่ 23 ก.ค. 55 ที่ผ่านมา ได้ตกลง ขาย กระเป๋า used lv neverfull และ speedy ให้คน ๆ นึง

ซึ่งในกระทู้ ได้ลงไว้ว่า ขายตามสภาพ ไม่ได้มีตำหนิอะไร ซื้อแล้ว ไม่รับ เปลี่ยนคืนทุกกรณี ยกเว้น เป็นของปลอม
    แต่สามารถ มานัดรับดูของได้เอง จึงมัดจำไว้ 2000 บาท

แล้วนัด เจอกันที่ เซ็นทรัล ลาดพร้าวค่ะ เค้ารับสินค้าไป ตามปกติ เราบอกไปว่า ถ้าปลอม ยินดีคืนเงิน หลังจากนั้น 5 วัน เค้า
    ทักมาใน วอทแอป ว่า ทำไม กระเป๋าเราสีเฟด จัง เราก็บอกว่า มันเป็น used เค้า ต่อว่าเรา ว่าทำไม มาหลอกขายเค้าแบบนี้

แต่ บริสุทธิ์ ใจจริง ก็บอกว่า ถ้า คิดจะหลอก เราไม่นัดรับกับ คุณหรอก ในห้าง ไฟสว่าง กลางวัน แสก ๆ ตอนซื้อก็ให้เช็คแล้วเต็มที่

ทีนี้กลายเป็นว่า เอา ไป 5 วัน มาโวยวาย จะเอาตังคืน เราก็เลยบอกไปว่า เราไม่รับคืนหรอก เพราะ ทำให้เราเสียโอกาส ขายคนอื่น ๆ
    ทำไม 1-2 วันที่ได้ ไป ไม่มาบอก มาบอกอะไรเอาป่านนี้ เอากระเป๋าเรา ไปทำไรบ้างก็ ไม่รู้ หลัง จากนั้น เค้าจึง ให้ผู้ชาย สามีเค้าโทรมา
    บอกว่า ให้คืนเงินมา อ้างว่า แฟนที่เป็นผู้หญิง ดูไม่เป็น เลยโดนเราหลอก ไม่เคยซื้อกระเป๋า แต่แปลก ชี มีหลุยใบอื่นอยู่แล้ว
    ปกติเป็นคนใช้หลุยอยู่แล้ว แต่ กลับดู ไม่เป็น ฟังดูน่าตลก

พูดจาไม่ได้ โทรมาขู่ ว่า ระวังตัวดี ๆ ละกัน ขึ้นมึง กู หยาบคายไรแบบนี้ แล้วด้วยความที่ยังเรียน อยู่ กลัวอันตราย เพราะเค้ารู้จักที่เรียนเรา
    เลยทำไร ไม่ได้ บอก จะคืน ให้เค้าไป

เรา จึงอยากปรึกษา ว่า กรณีนี้ ควรคืนเงิน ให้หรือป่าวคะ !! เราผิดรึป่าว เค้าบอกว่า เรา รายงาน สภาพไม่หมด แต่เราบอกแล้ว ให้มานัดดูของกัน
    ไม่เอา ไม่เป็นไร ตอนเอาไปก็ ไม่มีปัญหาอะไร แล้ว เรา ได้เอาเบอร์ เค้า ไป เสิธ หาข้อมูล ใน google พบว่า เค้า ยังรับซื้อ กระเป๋า แบรนด์เนมทุกชนิด แปลกมั้ยคะ ว่า คนรับซื้อกระเป๋า แบบนี้ จะดู ไม่เป็น ดูไม่ขาด รบกวนขอคำปรึกษา ด้วยค่ะ ควรทำไงดี กรณี นี้เราผิดรึป่าว ควรคืนเงินหรือป่าวคะ

เครียดค่ะ มีบอกไปว่า จะคืนเงินให้เค้า บอกไปเพราะตอนแรกกลัวค่ะ ทำไงดี เค้าโทรมาจี้ตลอดเลย
    Last edited by loveit; 31-07-12 at 10:50.

Maggula's Avatar
    Maggula is offline Citizen Member Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

Default Re: อยากปรึกษา กรณี เราขายสินค้าให้ลูกค้ นัดรับเองกับมือ ให้เช็คของจนกว่าจะพอใจ แล้วหลังจากนั้น มาขอคืนค่ะ

ถ้าคนขายมั่นใจว่ากระเป๋าไม่ีปลอม และอีกอย่าง ลูกค้าก็มารับเองกับมือ เช็กสภาพจนเป็๋นที่พอใจแล้ว ก็จ่ายเงิน ต่อมาจะมาเรียกร้องขอเงินคืน เพราะกระเป๋ามันสีเฟด เราว่ามันก็ไม่ยุติธรรมกับคนขายนะคะ ถ้าเป็นเรา เราไม่คืนเงินค่ะ เพราะกระเป๋าไม่ได้ปลอม

ส่วนเรื่องบกระเป๋าสีเฟด ยิ่งเป็นลายดามิเย่ร์ เราก็เห็นบ่อยค่ะ ว่ากระเป๋าที่ใช้ไปนานแล้ว สีจะเฟด บางทีดูของตัวเองแค่ใบเดียว ไม่รู้หรอกค่ะ แต่พอไปอยู่ใกล้ ๆ กับกระเป๋าใบใหม่ ๆ จะเห็นเลยว่า สีมันต่างกัน คนซื้อก็ควรศึกษาในส่วนนี้ก่อนซื้อด้วย ถ้าคิดว่า รับไม่ได้กับการที่กระเป๋าสีเฟด ก็ควรซื้อของใหม่ไปเลยดีกว่าค่ะ
    Thanks mamee ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

madam-neat's Avatar
    madam-neat is offline Trusted Member Master Brandname
    madam-neat's Bank Account
    • Bank Account 1: 435X0X0X9X

Default Re: อยากปรึกษา กรณี เราขายสินค้าให้ลูกค้ นัดรับเองกับมือ ให้เช็คของจนกว่าจะพอใจ แล้วหลังจากนั้น มาขอคืนค่ะ

มารับเองกับมือ ดูของ เช็คของจนพอใจ จ่ายเงิน ก็น่าจะจบสิ้นการขายแล้วนะคะ
    5 วันผ่านไปแล้วเอากระเป๋าไปทำอะไรบ้างก็ไม่รู้
    ถ้าเป็นเรานะ ลูกค้าอยากจะคืนทั้งที่เอาไปแล้วตั้ง 5 วันเราก็รับคืน แต่ขอหักเงินครึ่งนึงละกัน
    และกระเป๋าที่เอามาคืนก็ต้องเป็นใบเดิมสภาพเดิมด้วยนะ
    ยังไงถ้ากลัวอันตรายจากการข่มขู่ ก็ให้เจ้าหน้าที่ตำรวจเขาลงบันทึกประจำวันไว้ได้นะคะยังไม่ต้องแจ้งความ ไม่นานหรอกค่ะ 10 นาทีก็เสร็จ
    แทร็คกิ้งแจ้งช่วงเย็นนะคะ จุ๊บ จุ๊บ !!!

ลูกค้าท่านใดที่ผ่อนของไว้แล้วหายไป เงินท่านยังอยู่นะค้า ติดต่อกลับได้เสมอจ้า !!
    Thanks mamee ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like milano_brand ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

pairberry's Avatar
    pairberry is offline Trusted Member Master Brandname
    pairberry's Bank Account
    • Bank Account 1: 333X6X8X7X

อย่าไปยอมเล่นตามเกมส์ที่เค้ากำหนดขึ้นมาคะ ถ้ากลัวให้ปรึกษาตำรวจเลยคะ เอาใจช่วยให้หาทางออกได้เร็วๆ คะ

PPPLE's Avatar
    PPPLE is offline Trusted Member Brandname Fan
    PPPLE's Bank Account
    • Bank Account 1: 758X7X7X3X
    • Bank Account 2: 095X0X4X8X

ผลเปนยังไงแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
    Harry Potter

Keepkling is offline Registered Member Brandname Fan

ถ้าตกลงทางนู้นไปแล้วว่าจะคืนเงินก็ควรจะคืนให้นะคะ
    ถ้าไม่อยาก ก็ไม่น่าไปตกลงแต่แรกเลย

ส่วนตัว ถ้าเป็นเรา เราไม่รับคืนค่ะ
    Like mossashi ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

titled's Avatar
    titled is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    titled's Bank Account
    • Bank Account 1: 491X0X3X2X

ตามกติกา เป็นผมไม่รับคืน

Bee Birkin's Avatar
    Bee Birkin is offline Trusted Member Brandname Fan
    Bee Birkin's Bank Account
    • Bank Account 1: 401X0X8X0X

I am........." umabee".......

ถ้าเป็นคุณบี ก็ไม่รับคืนค่ะ

เพราะนัดรับของแล้ว

เจอแบบนี้เครียดแทน จขกท

Knock..Knock....I am a BIRKIN
    มันคงเป็น "ความรัก" ที่ทำให้ตัวฉันยังยืนอยู่ตรงนี้
    มันคงเป็น "ความรัก" ที่ทำให้ใจฉันไม่ยอมหยุดเสียสี
    แม้ว่าเหมือนไม่มีโอกาส แม้ว่าฉันต้องพลาดไปอีกซักที
    แต่ว่า "ความรัก" ก็ยังขอให้ฉันทำแบบนี้........................
    มันคงเป็น"ความรัก" ที่เปลี่ยนคำว่าชีวิตให้ฟังดูมีความหมาย
    มันคงเป็น"ความรัก" ที่ทำให้ "การรอคอย"เป็นเรื่องง่ายดาย
    แม้ว่าเหมือนไม่มีโอกาส แม้ว่าฉันต้องพลาดอะไรมากมาย
    แต่ว่า........การรอคอยนี้ก็คุ้ม เพราะมีเธอเป็นจุดหมาย
    .......

KuRoMiDy's Avatar
    KuRoMiDy is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    KuRoMiDy's Bank Account
    • Bank Account 1: 946X1X7X9X
    • Bank Account 2: 497X1X5X9X

ให้ความรู้แก่ชุมชน

ระยอง, กรุงเทพ, ปัตตานี

แนะนำว่าไม่ควรรับคืนนะคะ เวลาผ่านไปนานมากถึง 5 วัน
    และก็เป็นการนัดรับของกันด้วย ซึ่งแสดงว่าทั้งคนซื้อและคนขายพอใจที่จะซื้อขายกัน

playboyxxx is offline Citizen Member Brandname Fan

ผมว่าไม่ควรคืนครับ มารับเองกับมือ และได้ของไป 5 วัน แล้ว

ที่คุณบีตกลงจะคืนในตอนแรกก็ไม่ต้องสนใจครับ ที่คุณบีตกลงไป เพราะโดน ขู่

แนะนำไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้กับ สน ที่อยู่ในเขตที่คุณบี ได้รับข้อความข่มขู่นะครับ

เก็บ ข้อความที่เขา ขู่ ไว้เป็นหลักฐานด้วยครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast