หาข้อตกลงร่วมกัน เพื่อสร้างกฎให้ห้องนี้เป็นห้อง "ขายขาดทุน"ที่แท้จริงของเพื่อนสมาชิก SBN - Page 3

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 3 of 6 FirstFirst 12345 ... LastLast
Results 21 to 30 of 57
    noona_na's Avatar
    noona_na is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

ว่าอย่างไรว่าตามกันคะ กฎคนหมู่มากคะ ^^ ห้องนี้อยู่ด้วยความไว้เนื้อเชื่อใจกันคะ
    Last edited by noona_na; 09-07-10 at 22:51.

veryorn is offline Trusted Member Brandname Fan
    veryorn's Bank Account
    • Bank Account 1: 144X1X4X7X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

เข้าใจว่าเจตนาของห้องนี้มีขึ้นเพื่อให้ซื้อ-ขาย ของแบรนด์เนมต่ำกว่าทุน
    เพื่อให้ผู้ที่รักและชอบในแบรนด์รุ่นนั้นจริงๆ ได้นำไปใช้ ไปครอบครองต่อ
    โดยมิได้นำไปแสวงหาผลกำไร ผลประโยชน์ ต่อในที่นี่ หรือ ที่อื่นๆ หรือ เวลาใดๆ
    จากนั้น หากใครนำของที่ซื้อขายจากห้องนี้ไปเพื่อผลกำไรจะโดนแบน login ทันที

การตรวจสอบย้อนหลังอาจจะยาก แต่ว่าไม่ยากเกิดนไปคะ ไม่ช้ามันก็จะปรากฏว่า
    ใครแอบมาเนียนๆ เอาผลประโยชน์จากห้องนี้

แต่เราป้องกันได้ ด้วยความเข้มแข็งของสมาชิกที่มีความตั้งใจจริงและเข้าใจจุดประสงค์
    ของห้องนี้คะ เราว่าห้องนี้อยู่ได้คะ ด้วยความแข็งแกร่งของคนในชุมชนนี้ เริ่มจากสมาชิก
    นำร่องที่สนใจนี่แหละคะ ที่จะช่วยกัน build กฏของชุมชมนี่ให้เข้มแข็ง

จะมีมิจฉาชีพ หรือ พวกพ่อค้าแม่ค้ามาแฝงตัวเนียนๆ ในห้องนี้ไหม มีแน่นอนคะ ไม่ต้องห่วง
    แต่ที่สำคัญคือ เมือ่มีหลักการ และมีกฏเกณท์แล้วเราก็ต้องใช้ให้เด็ดขาด และเฉียบขาดคะ
    จะต้องไม่งงๆ เบลอๆ ยืดหยุ่น หยวนๆ ไปกับพวกที่มาเนียนๆ เมือ่ไรที่คุณได้ถูกตรวจสอบว่านำของในห้องนี้
    ไปขายเอากำไร จะช้าจะเร็ว คุณก็ต้องได้รับโทษจากการทำผิดกฏ โดยไม่มีข้อแก้ตัวใดๆ ทั้งสิ้น
    เราว่านั่นแหละคะ ที่จะทำให้ห้องนี้ work

ห้องนี้เป็นความปลื้มใจของเราที่สุดใน sbn คะ เป็นสังคมอุดมคติของ sbn อย่างแท้จริงในความคิดเรา
    ก็หวังว่าจะสำเร็จไปด้วยดีคะ

หลักๆ แล้วคือ มีหลักการ มีกฏ
    ได้แล้ว ทำไมยังอยากได้อีก TT

mimja is offline Registered Member Brandname Fan

1. เราคิดว่าห้องนี้น่าจะเป็นทั้งห้องที่เพื่อนๆ ต้องการแลกเปลี่ยนกัน
    และเป็นห้องสำหรับขายขาดทุนจริง ๆ
    เพราะว่าหากเป็นห้องสำหรับแลกอย่างเดียว บางทีจะหาของที่ตรงกับใจนั้นค่อนข้างยากมากๆ
    บางครั้งของที่เราต้องการจะแลก กับคนที่อยากจะได้ของๆ เรา อาจไม่พอดีกัน
    และบางครั้งเราก้อไม่ได้อยากจะแลก แต่ต้องการเปลี่ยนสินทรัพย์เพื่อไปสมทบทุนกระเป๋าใบใหม่
    หรือต้องการเงินด่วน กระเป๋าเราช่วยได้ อะไรทำนองเนี่ยค่ะ
    2. ส่วนคนที่ต้องการหารายได้เล็กๆ น้อยๆ จากการขายกระเป๋า หรือไม่อยากขายขาดทุนเพราะทำใจลำบาก
    ก้อไปลงห้องซื้อขายทั่วไป
    แต่หากใครเอาของมาโก่งราคา ก้อให้แบนไปเลยดีที่สุดอย่างที่ WEBMASTER บอกค่ะ
    เพราะการทำอย่างนี้ทำลายความไว้ใจของเพื่อนๆ สมาชิกอย่างน่าละอายที่สุด
    3. และสินค้าที่มาลงขายน่าจะเป็นอะไรก้อได้ ยกเว้นเสื้อผ้า เพราะส่วนใหญ่เสื้อผ้าก้อขายขาดทุนกันอยู่แล้ว
    ดังนั้นถ้ามาโหลดในห้องนี้อีก ดูมันจะเวิ่นเว้อ ซ้ำซ้อนกันค่ะ
    สุดท้ายค่ะขอขอบคุณ WEBMASTE มากมายที่สร้างห้องนี้ขึ้นมาให้พวกเรา
    คนขายก้อขายได้ไว ลูกค้าก้อซื้อกันไปอย่างสบายใจ
    สุดยอดจริงๆ นะเนี่ย siambrandname

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

รับผิดชอบต่อชุมชน

Blog Entries
    8

ต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกครับ ที่ไม่ได้เข้ามาำทำงานในห้องนี้สองวัน
    กำลังไปจัดการ กับการประมูลแบนเนอร์ของระบบชุมชน
    เพื่อแก้ปัญหา เราจำเป็นต้องปิดเว็บเป็นการถาวร หากสถานการณ์ยังคงเป็นอย่างนี้ต่อไป

ในกระทู้ ระเบียบวิธีการประมูลและราคาเริ่มต้นของ SBNTown Banner
    จึงไม่ได้เข้ามาทำงานในห้องนี้เลยครับ ขอโทษเพื่อนสมาชิกทุกคนครับ

ในห้องนี้เพือนสมาชิกตั้งกระทู้กันจะครบ 100 กระทู้แล้ว
    พอครบ 100 กระทู้ มาหาข้อสรุปกันนะครับ ว่าเป็นอย่างไร และปิืดห้องชั่วคราวเพื่อหาข้อสรุปก่อนนะครับ

ห้องนี้ต้อง ค่อยๆ สร้างครับ เพื่อให้ได้ห้องที่เป็นเพื่อประโยชน์สูงสุดของเพื่อนสมาชิกที่มีความชอบเหมือนๆกันทุกคนจริงๆ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนมากครับ ที่มาร่วมเสนอแนะความคิดเห็น
    อย่าลืมนะครับ ห้องนี้ ครบ 100 กระทู้เมื่อไร เราจะมาหาข้อสรุปในช่วงแรกกันครับ

ขอบคุณมากครับ

indearna's Avatar
    indearna is offline Citizen Member Brandname Fan

Quote Originally Posted by theIIIdEmpire View Post
    ขอออกความเห็นด้วยคนนะคะ

แบบแรก ให้เป็นห้อง "แลก-เปลี่ยน" อย่างเดียวค่ะ

แบบที่สอง ถ้าตามเจตนาของ WM ที่ต้องการให้ห้องนี้เป็นการซื้อขายแบบขาดทุนจริงๆ ขอให้สินค้าทุกชิ้นที่ขายในห้องนี้ระบุแหล่งที่มาได้ค่ะ

1. ถ้าสินค้านั้น ซื้อเองจากชอป, ฝากใครซื้อ, พรีออร์เดอร์มา ฯลฯ ขอให้ถ่ายรูปใบเสร็จมาให้ดูด้วยค่ะ
    2. ถ้าสินค้านั้น ซื้อต่อจากสมาชิกท่านอื่นใน SBN มาอีกที ขอให้ระบุ Login และราคาที่ซื้อมา เพื่อให้ลูกค้าที่สนใจตรวจสอบกับเจ้าของเดิมได้ค่ะ
    3. ถ้าสินค้านั้น ซื้อจากนอก SBN ขอให้ระบุร้านค้าที่ซื้อมา พร้อมเบอร์โทร/อีเมล์ติดต่อ + ราคาที่ซื้อมาด้วยค่ะ (ขอเป็นร้านที่มีหน้าร้าน หรือเป็นร้านออนไลน์ที่มีตัวตนนะคะ)

ถ้าระบุแหล่งที่มาไม่ได้ ไม่ว่าจะเหตุผลใด เช่น ซื้อนานแล้ว, ใบเสร็จหาย, จำไม่ได้ว่าซื้อจากใครมา, จำราคาที่ซื้่อมาไม่ได้ ฯลฯ
    ก็ขอให้ลงขายในห้องที่เปิดให้ขายไว้อยู่แล้วค่ะ เพราะมันไม่ได้ดูแตกต่างเลย ไม่ต้องมาลงซ้ำที่ห้องนี้อีก กระทู้จะได้ไม่ซ้ำๆ ดูรกๆ ด้วยค่ะ

เห็นด้วยค่ะ

baibua23's Avatar
    baibua23 is offline Registered Member Brandname Fan

Thumbs up

>>>>>ห้องนี้มีประโยชน์ กับท่านผู้ซื้อมากมาย
    >>>>ขอบคุณนะค่ะ+++
    >>>>>>เพราะ ใบบัวเปงคนนึง ที่ซื้อ>>มากกว่าขายอ่ะ....
    Last edited by baibua23; 13-07-10 at 13:27.

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

รับผิดชอบต่อชุมชน

8

Quote Originally Posted by Siambrandname Webmaster View Post
    ต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกครับ ที่ไม่ได้เข้ามาำทำงานในห้องนี้สองวัน
    กำลังไปจัดการ กับการประมูลแบนเนอร์ของระบบชุมชน
    เพื่อแก้ปัญหา เราจำเป็นต้องปิดเว็บเป็นการถาวร หากสถานการณ์ยังคงเป็นอย่างนี้ต่อไป

ในกระทู้ ระเบียบวิธีการประมูลและราคาเริ่มต้นของ SBNTown Banner
    จึงไม่ได้เข้ามาทำงานในห้องนี้เลยครับ ขอโทษเพื่อนสมาชิกทุกคนครับ

ในห้องนี้เพือนสมาชิกตั้งกระทู้กันจะครบ 100 กระทู้แล้ว
    พอครบ 100 กระทู้ มาหาข้อสรุปกันนะครับ ว่าเป็นอย่างไร และปิืดห้องชั่วคราวเพื่อหาข้อสรุปก่อนนะครับ

ห้องนี้ต้อง ค่อยๆ สร้างครับ เพื่อให้ได้ห้องที่เป็นเพื่อประโยชน์สูงสุดของเพื่อนสมาชิกที่มีความชอบเหมือนๆกันทุกคนจริงๆ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนมากครับ ที่มาร่วมเสนอแนะความคิดเห็น
    อย่าลืมนะครับ ห้องนี้ ครบ 100 กระทู้เมื่อไร เราจะมาหาข้อสรุปในช่วงแรกกันครับ

ขอบคุณมากครับ
    ครบร้อยกระทู้แล้วขอปิดห้องนี้ชั่วคราวไม่ให้ตั้งกระทู้ใหม่ก่อนนะครับให้ปรึกษาหารือ กันในกระทู้นี้ให้เรียบร้อยก่อนแล้วได้ข้อตกลงอย่างไรจะเปิดห้องนี้ให้ใช้ต่อครับ

เพื่อนสมาชิกมีความคิดเห็น อย่างไร แสดงความคิดเห็นกันได้เลยครับเพื่อนที่ทดลองใช้ห้องตั้งกระทู้แล้วหรือยังไม่ตั้งมาร่วมแสดงความเห็นได้ทุกคนครับ เพื่อ กำหนดข้อตกลงร่วมกันครับ ทางเราจะสนับสนุน ระบบและเครื่องมือที่ทางเรารับผิดชอบให้ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ขออนุญาตย้ายกระทู้มาไว้ห้องนี้ชั่วคราวครับ เพราะห้องโน้นปิดไม่ให้โพสข้อความครับ ถ้ากระทู้อยู่ห้องโน้นจะหาข้อตกลงกันไม่ได้ครับ
    หาข้อตกลงเรียบร้อยแล้วย้ายกลับไปไว้ห้องเดิมครับ
    Last edited by Siambrandname Webmaster; 13-07-10 at 18:55.

big_su is offline Registered Member Brandname Fan

1

สรุปว่า เราไม่อยากให้อะไรเกิดขึ้น หรือว่ากลัวอะไรกันอยู่หรือ เช่น

กลัวซื้อของแพงจากคนที่เนียนเข้ามาขายในห้องนี้
    กลัวคนซื้อของจากห้องนี้ไปขายต่อแพง ๆ ที่อื่น
    หรืออะไร?

มันยากนะที่จะไปคุมคนอื่นๆ น่ะ
    เราอาจจะควบคุมคนรู้จักกัน หรือคนที่ตกลงกันได้ ง่ายกว่า คนที่ไม่รู้จักกัน
    คนอื่นๆ ที่ไม่รู้จักเขา ไม่ได้ตกลงกันไว้ ไม่ซื่อสัตย์ต่อกัน เราก็คงทำได้แค่ justice เขาเท่านั้น

ถ้าเราตกลงกันทำละเอียด เช่น ถ่ายใบเสร็จ บอกร้านที่ซื้อมา มันก็น่าจะเป็นไปได้นะแม้จะเหนื่อยหน่อย

เสนอว่า
    ถ้ากลัวซื้อของแพง ก็ต้องบอกว่าอะไรคือแพง ในความคิดของเราคือ แพงกว่าราคาที่คนผลิตตั้งคือ แพง ดังนั้นก็คิดจากราคาที่ shop ตั้งไว้เท่าไรแล้วบอกสภาพของเป็น % แล้วหักออกไป แล้วขอแลกกับอะไร ราคาเท่าไรสภาพกี่%

จะควบคุมความเสี่ยงได้อย่างไร อาจจะให้คะแนนประวัติความจริงใจ คล้ายๆ กราฟพลัง (อันนี้ web master น่าจะเหนื่อย) เช่น

คนรู้จักกัน เหมือนซื้อรถเพื่อน ซื้อกระเป๋าต่อจากญาติ แลกของกับคนรู้จัก ก็น่าไว้ใจกว่า คนไม่รู้จักกัน คะแนนความเสี่ยงให้เหลือ 0% positive 100% stre
    คนที่ไม่ต้องการเปิดเผยตัวตน อาจจะต้องทำระบบติดตามบันทึก ความบริสุทธิ์ใจ และจำนวนการซื้อขายกับคนภายในกลุ่ม กับคนนอกกลุ่ม โดยให้คะแนนความเสี่ยงตามประวัติการซื้อขาย ไม่ใช่ประวัติการลงขาย

bossajung's Avatar
    bossajung is offline Registered Member Master Brandname

เห็นด้วยกับไอเดียของน้องแคทคะ
    ยังไงก็ลองฟังเพื่อน ๆคนอื่นด้วยก็ดีนะค่ะ

maichink is offline Trusted Member Brandname Fan
    maichink's Bank Account
    • Bank Account 1: 763X0X5X6X
    • Bank Account 2: 099X2X2X7X

เห็นด้วยสุดๆค่ะ!! ห้องนี้เน้นแลกเปลี่ยนอย่างเดียวดีกว่า..

Page 3 of 6 FirstFirst 12345 ... LastLast

Comments from Facebook

กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ