ขอถามความเห็นเพื่อนสมาชิกค่ะ<-- -ขอความเห็นเพิ่มเติม สมาชิกที่เกี่ยวข้องกับ สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนมในประเทศ ทั้งที่ผลิดและออกแบบ - Page 2

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
Results 11 to 20 of 23
    pointsan is offline Trusted Member Brandname Fan
    pointsan's Bank Account
    • Bank Account 1: 047X4X9X3X
    • Bank Account 2: 181X3X6X5X
    • Bank Account 3: 477X0X2X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Red face

Quote Originally Posted by nickbee View Post

ชื่มชมครับผมยังไง รอดู webmaster ออกมาแถลงดีกว่าครับผม
    จริง ๆ ก็เคย PM ไปถาม Webmaster เมื่อนานแล้วล่ะค่ะ รายละเอียดตามนี้ค่ะ

ขอบคุณ คือทางเราเองไม่มีความรู้เรื่องแบรนด์ครับ
    การตัดสินใจ ในการดูแลทิศทางของชุมชน เป็นหน้าที่ของเพื่อนสมาชิกทุกคนครับ หากไม่แน่ใจ ว่า สินค้าที่มีนั้นเหมือนแบรนด์ที่มีอยู่แล้ว กลัวว่าจะทำให้สมาชิก เห็นว่าเรามาขายของปลอม ตั้งกระทู้ซักถามก่อนได้ครับ

แต่ถ้า คำแนะนำส่วนตัวนะครับ หากว่ารู้แน่ชัดว่าเหมือนมากจนเราเองก็เข้าใจได้ว่า เหมือนแบรนด์ไหน แต่ไม่ใช่ อย่าเพิ่งลงขายก่อนเลยครับ

หาเครื่องหนังสวยๆ อย่างอื่นที่ไม่มีปัญหาลักษณะนี้มาขายน่าจะดีครับ

ขอบคุณครับ ที่พยายามช่วยรักษาไม่ให้ตนเองผิดกฏครับ

Quote:
    Originally Posted by pointsan
    เป็นของที่ซื้อมาจากผู้ผลิตที่รู้จักกันเป็นการส่วนตัวค่ะ เค้าผลิตตาม order แล้วชิ้นนี้เป็นส่วนที่เกิน order น่ะค่ะ เค้าก้อเลยเอามาให้ชม ส่วนตัวเป็นคนชอบเครื่องหนังค่ะ เลยซื้อมา

Quote:
    Originally Posted by Siambrandname Webmaster
    กรณีลักษณะนี้เรากำลังพิจารณาอยู่ครับ ภายในอาทิตย์หน้าคงได้ข้อสรุป
    เพราะทางเราเอง อยากเปิดพื้นที่ให้ กับสินค้าทุกชนิด ที่ไม่มีเจตนาละเมิดลิขสิทธิ์ แต่ การตีความมีหรือ ไม่มีเจตนายังไม่ได้กำหนดชัดเจนครับ ขอบคุณมากครับ ที่เป็นห่วงเรื่องกฎ มีอะไรเสนอได้นะครับ

ติดตามประกาศเป็นระยะนะครับ เราต้องการความร่วมมือจากสมาชิกทุกคน ในการสร้างชุมชนแห่งนี้

ขอถามหน่อยนะครับ เป็นผู้ผลิต หรือ นำมาขาย หรือ เป็นของที่ใช้ส่วยตัวครับ

ขอบคุณครับ

Quote:
    Originally Posted by pointsan
    พอดีพี่สนใจจะนำกระเป๋าหนังวัว (แท้) มาลงขายในนี้น่ะค่ะ แต่เนื่องจากแบบจะคล้ายกับของมี brand ไม่ทราบว่าจะผิดกฎไหมคะ ส่งรูปมาให้ดูด้วยค่ะ ถ้ามันตะแคงก้อขอโทษด้วย ไม่รู้ photobucket เป็นอะไร โหลดยังไงก้อตะแคงตลอดเลย

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

พอดีเห็นว่ายังไม่มีการชี้แจงเกี่ยวกับประเด็นอย่างนี้เพิ่มเติม เลยลองเอามาถามเพื่อนสมาชิกดูค่ะว่ามีความเห็นอย่างไร ยังไงก็ต้องขอบคุณอีกครั้งค่ะ

yaminter's Avatar
    yaminter is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

ในกรณีนี้ สั้นๆง่ายๆครับ

"ลงได้ แต่ไม่เหมาะครับ"

Meesook's Avatar
    Meesook is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Meesook's Bank Account
    • Bank Account 1: 003X3X2X7X
    • Bank Account 2: 096X2X4X7X

รับผิดชอบต่อชุมชน

Bangkok, Thailand

Quote Originally Posted by yaminter View Post
    ในกรณีนี้ สั้นๆง่ายๆครับ

"ลงได้ แต่ไม่เหมาะครับ"
    เห็นด้วยกับความเห็นนี้ค่ะ

พอดีไม่เห็นรูปเพราะลบออกไปแล้ว แต่คิดว่า แม้จะเป็นของที่ไม่ได้เหมือนเป๊ะ แม้จะไม่นับเป็นของละเมิดลิขสิทธิตามกฏหมายก็ตาม แต่ถ้าเป็นของที่ดูแล้วรู้ว่าเลียนแบบยี่ห้อไหนมา ไม่น่าจะเหมาะที่จะมาลงในเวป siambrandname นี้ค่ะ

เวปนี้มีนโยบายที่จะขายแต่ของแท้เท่านั้น และก็ประกาศนโยบายนี้ชัดเจน จน siambrandname มีชื่อเสียงในเรื่อง "มีแต่ของแท้" แต่ถ้ามีคนอื่นที่เพิ่งมารู้จักเวปนี้ เข้ามาดู หรือไม่ก็แค่ search จาก google แล้วหลงเข้ามาที่เวปนี้ แล้วถ้าเค้ามาเห็นกระเป๋าที่ไม่ถือว่าปลอมตามกฏหมาย แต่ก็ดูเหมือนมากๆ ดูรู้ว่าลอกแบบยี่ห้ออะไรมา ก็อาจจะคิดได้ว่า "ไหนว่ามีแต่ของแท้ไง นี่ทำไมมีของเลียนแบบมาขายด้วยล่ะ?" อย่างนี้อาจทำให้ทางเวปเสียชื่อเสียงได้เหมือนกันค่ะ
    วิธีตั้งกระทู้ตรวจสอบที่ได้ผล เพื่อคำตอบที่รวดเร็ว และมั่นใจ

Seaweed_Moji's Avatar
    Seaweed_Moji is offline Registered Member Brandname Fan

Quote Originally Posted by Meesook View Post
    เห็นด้วยกับความเห็นนี้ค่ะ

พอดีไม่เห็นรูปเพราะลบออกไปแล้ว แต่คิดว่า แม้จะเป็นของที่ไม่ได้เหมือนเป๊ะ แม้จะไม่นับเป็นของละเมิดลิขสิทธิตามกฏหมายก็ตาม แต่ถ้าเป็นของที่ดูแล้วรู้ว่าเลียนแบบยี่ห้อไหนมา ไม่น่าจะเหมาะที่จะมาลงในเวป siambrandname นี้ค่ะ

เวปนี้มีนโยบายที่จะขายแต่ของแท้เท่านั้น และก็ประกาศนโยบายนี้ชัดเจน จน siambrandname มีชื่อเสียงในเรื่อง "มีแต่ของแท้" แต่ถ้ามีคนอื่นที่เพิ่งมารู้จักเวปนี้ เข้ามาดู หรือไม่ก็แค่ search จาก google แล้วหลงเข้ามาที่เวปนี้ แล้วถ้าเค้ามาเห็นกระเป๋าที่ไม่ถือว่าปลอมตามกฏหมาย แต่ก็ดูเหมือนมากๆ ดูรู้ว่าลอกแบบยี่ห้ออะไรมา ก็อาจจะคิดได้ว่า "ไหนว่ามีแต่ของแท้ไง นี่ทำไมมีของเลียนแบบมาขายด้วยล่ะ?" อย่างนี้อาจทำให้ทางเวปเสียชื่อเสียงได้เหมือนกันค่ะ
    เห็นด้วยกับความเห็นนี้ค่ะ คืออาจจะทำให้เสียภาพลักษณ์เวปเหมือนกันนะ

แต่เราสงสัยอยู่อย่างนึงค่ะ

คือมีพวกแบรนด์ เกรดประมาณไฮสตรีท เยอะมากเลย ที่ทำหน้าตากระเป๋าเลียบแบบแบรนด์เนมเป๊ะเลย แต่ว่าเค้าติดแบรนด์เค้าเองนะคะ เคยเห็นกันบ้างไม๊คะคือเป็นพวกยี่ห้อขายตามแผนกเครื่องหนังในห้างเลยนะ ทั้งในไทยและเมืองนอกเลย ดูภายนอกแล้วนึกว่าของก็อป แต่พอดูข้างในถึงรู้ว่าเป็นยี่ห้อของเค้าเองค่ะ พวกนี้จะขายตามตัวห้างค่ะ ลองเดินๆดูเห็นบ่อยเลย โดยเฉพาะพวกทรงอย่างกุชชี่ พราด้า เบอกิ้น ลูเอล่า เห็นบ่อยมาก เห็นหลายยี่ห้อละที่ชอบทำทรงนี้ พอเดินเข้าไปดูถึงรู้ว่าเป็นแบรนด์ของเค้าเอง วางขายในแผนกเครื่องหนังสตรีเลยค่ะ คือแบบพวกแบรนด์ไฮสตรีทที่ยังไม่ค่อยดัง เค้าจะแบบว่าชอบทำหน้าตากระเป๋าเหมือนของไฮเอนดเลย ดูเผินๆแทบไม่ต่างเลย
    แล้วกรณีอย่างงี้ล่ะคะ ต้องทำยังไง เพราะเห็นบางทีก็มีคนเอามาขายในนี้เหมือนกัน
    ก็เลยคิดว่าดูไปดูมาก็คล้ายกับกรณีเจ้าของกระทู้เลยค่ะ คือดูภายนอกนึกว่าของก็อป แต่พอเข้าไปดู ก็เห็นว่าไม่ได้ติดแบรนด์นั้นจริงๆ แต่เป็นแบรนด์อื่น หรือไม่มียี่ห้อไปเลย ก็เลยสงสัยว่าแล้วอย่างงี้เราจะตัดสินยังไงคะ

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

Blog Entries
    8

ตอบ สมาชิก ทุกคน และ คุณ pointsan ในกรณีดังกล่าว

ก่อนอื่นต้องขอโทษคุณ pointsan ที่ตอบช้า และขอบคุณ คุณ pointsan ที่ นำประเด็นดังกล่าว มาปรึกษา หารือ สมาชิกทุกคน

ขอขอบคุณ สมาชิก ทุกคน ที่มา แสดงความคิดเห็น ที่เป็นประโยชน์ ต่อชุมชน ที่เราอาศัย ร่วมกัน
    และ ต้อง ขอบคุณ คุณ nickbee ที่ ส่งพีเอ็ม มาให้ทางเราได้ทราบ ถึง กระทู้ นี้ ที่สมาชิก มาแสดงความเห็นร่วมกัน

ในกรณี นี้ อยากให้ รอ ไว้ก่อน อย่าลงขาย
    แต่เห็นด้วยที่มาถามความเห็นสมาชิก
    และทีมงานเองอยากให้ สมาชิกแสดง ความคิดเห็น กันในกระทู้ นี้ครับ

เพื่อทีมงาน จะนำไป หา มาตราการที่เหมาะสมต่อไป

เนื่องด้วย ช่วงนี้ ทางทีมงาน กำลัง ระดมกำลัง ทำงาน เพื่อ
    จะเปลี่ยนแปลง siambrandname ให้เหมาะสมกับความต้องการที่เพิ่มมากขึ้นของ สมาชิก

และรักษา ไว้ ซึ่ง คุณค่า ที่แท้ จริงของ siambrandname ให้คงอยู่ต่อไป

ขอบคุณ สมาชิก ทุกคน ที่มาแสดงความเห็น
    และ พยายามรักษากฎ และัช่วยกันดูแล ชุมชน แห่งนี้ ที่เราอาศัย ร่วมกัน

ขอบคุณครับ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    due's Bank Account
    • Bank Account 1: 208X4X2X9X
    • Bank Account 2: 948X0X7X4X

ขอบคุณ69 ค่ะ ข้อมูลแน่นจริงๆค่ะ
    เราก็เห็นเยอะมากๆสินค้าที่เลียนแบบ และขายได้ไม่โดนจับ
    แบบนี้เค๊าไม่เรียกว่าของปลอมเพราะไม่ได้ใส่ยี่ห้อแบรนด์นั้นๆนั่นเอง
    เป็นแค่ของเลียนแบบ เข้าใจแล้วค่ะ
    แล้วถ้าเป็นของเลียนแบบจะขายในSBNได้รึเปล่า
    เพราะของเลียนแบบมีเยอะมากๆ อีกหน่อยคนที่เข้าSBNจะงงรึเปล่า อันนี้คงต้องมา
    ช่วยกันคิดว่าจะให้ลงสินค้าแบบนี้ในห้องETCด้วยรึเปล่า
    อาจต้องขอเสียงโหวตจากเพื่อนๆอีกทีนะคะ
    *****เก้าอี้ จะมีประโยชน์ ก็ต่อเมื่อมันว่าง *****
    พุทธทาสภิกขุ

due's Avatar
    due is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    due's Bank Account
    • Bank Account 1: 208X4X2X9X
    • Bank Account 2: 948X0X7X4X

Quote Originally Posted by nimnim View Post
    ความเห็นส่วนตัว เราคิดว่าถึงแม้จะไม่มีประทับตรา หรืออะไรที่บ่งบอกว่าเป็นการ copy ชัดๆโจ้งๆ

แต่เนื่องจากทรงของกระเป๋า ทำให้คนมอง มองแล้วเข้าใจ + รู้สึกได้ค่ะ ว่าเจตนาคือการ

copy นั่นล่ะ เพียงแต่มีวิธีการเลี่ยงกฎหมายด้วยการไม่ระบุอะไรให้กฎหมายเอาผิดได้เลย

ว่านี่คือของละเมิดลิขสิทธิ์

อืม ดังนั้น จึงคิดว่าไม่ควรที่เอามาลงขายใน SBN ค่ะ

ด้วยความเคารพ

ตอนแรกก็เข้าใจแบบนี้เหมือนกันค่ะ
    *****เก้าอี้ จะมีประโยชน์ ก็ต่อเมื่อมันว่าง *****
    พุทธทาสภิกขุ

srichardson's Avatar
    srichardson is offline Registered Member SBN Exclusive Master Brandname

มายกมือไม่เห็นด้วยว่าให้ลงขายได้ค่ะ เพราะว่ากลัวคนเข้ามาในเวบ SBN จะสับสนไปกันใหญ่

Good friends are like stars..... You don't always see them, but you know they are always there.
    Thanks Pk pakbung ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Ryu's Avatar
    Ryu is offline Trusted Member Master Brandname
    Ryu's Bank Account
    • Bank Account 1: 222X1X4X2X

เคยเห็นลงขายบ่อยๆ พวกข้อมือหนังตอกหมุด สร้อยข้อมืออะ เคยมีคนตอบไปแล้วว่าขายได้ เพราะไม่มียี่ห้อแปะอยู่
    แต่ช่วงนี้เห็นพวก iphone cae มาลงเพิ่มไปด้วย ไม่มียี่ห้อแปะก็จริง แต่มีมาสคอท ของยี่ห้อหลาเรย แบบนี้ผิดป่าวครับ???
    Last edited by Ryu; 22-08-09 at 08:24.

nangfah's Avatar
    nangfah is offline Registered Member Brandname Fan

== In Your Heart ==

Talking

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคุณ 69 มากเลย ถือเป็นความรู้เพิ่มขึ้น

ส่วนเรื่องกระเป๋า โดยส่วนตัวถ้าว่ากันตาม กม. เราก็ว่าน่าจะลงขายได้นะ

เพราะก็เห็นเยอะที่ลงขาย แต่ไม่ใช่กระเป๋า เป็นพวกเสื้อผ้า เครืองประดับ ที่มองครั้งเดียวก็รู้ว่าก๊อปแบรนด์มา

แต่ที่เค้าลงขายก็ไม่ได้ติดแบรนด์อะไร พวกเครื่องประดับ-เสื้อผ้าจากแพลตตินัม ซึ่งส่วนใหญ่ก็ก๊อป zara topshop หรือแบรนด์ hi-end ก็มี

แต่พอเป็นกระเป๋า อาจจะดูแหม่งๆนิดนึง เพราะเวปนี้จัดตั้งขึ้นเพื่อเป็น ศก. ในการแลกเปลี่ยน-ซื้อขาย-พูดคุย-ของแบรนด์ (โดยเฉพาะกระเป๋า)

เลยอาจทำให้คนในเวปเค้าไม่พอใจ หรือรู้สึกไม่ดี รึเปล่า ????

แต่ถ้าเป็นพวกเสื้อผ้า-เครื่องประดับ ก็จะไม่ค่อยซีเรียสเท่าไร

เอาเป็นว่ารอ WB มาสรุปแล้วกันคะ จะได้สบายใจทั้ง 2 ฝ่าย ^0^

(โดยส่วนตัวเชื่อว่า คนที่เค้าชอบกระเป๋าแบรนด์นั้นๆ เค้าก็ไม่ได้มาสนใจกระเป๋าลักษณะนี้อยู่แล้ว)

Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ