ขอถามความเห็นเพื่อนสมาชิกค่ะ<-- -ขอความเห็นเพิ่มเติม สมาชิกที่เกี่ยวข้องกับ สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนมในประเทศ ทั้งที่ผลิดและออกแบบ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 23
    pointsan is offline Trusted Member Brandname Fan
    pointsan's Bank Account
    • Bank Account 1: 047X4X9X3X
    • Bank Account 2: 181X3X6X5X
    • Bank Account 3: 477X0X2X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Talking ขอถามความเห็นเพื่อนสมาชิกค่ะ<-- -ขอความเห็นเพิ่มเติม สมาชิกที่เกี่ยวข้องกับ สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนมในประเทศ ทั้งที่ผลิดและออกแบบ

พอดีมีกระเป๋าหนังวัว ผลิตจากโรงงานของคนรู้จัก เป็นของที่ทำเกิน Order แต่แบบคล้ายของ Brandname น่ะค่ะ เพื่อน ๆ คิดว่าจะสามารถลงขายในห้อง ETC ได้มั๊ยคะ (ถ้าลงผิดห้อง ต้องขออภัยด้วยนะคะ เพราะไม่รู้ว่าจะลงห้องไหนดี)

ขอบคุณล่วงหน้าค่า

ขอลบรูปตามคำแนะนำของคุณ Nickbee นะคะ
    Last edited by pointsan; 10-06-09 at 20:06.

nickbee's Avatar
    nickbee is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    nickbee's Bank Account
    • Bank Account 1: 247X4X0X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    ให้ความรู้แก่ชุมชน

Bangkok, Thailand

ไม่ได้ครับผม

เพราะกระเป๋าลักษณะนี้มองแปบเดี่ยวก็รู้ครับว่าแบรนด์อะไรครับ

ปล...นิคว่าลบรูปออกดีกว่าครับผม

due's Avatar
    due is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    due's Bank Account
    • Bank Account 1: 208X4X2X9X
    • Bank Account 2: 948X0X7X4X

รับผิดชอบต่อชุมชน

มันเป็นของก็อปค่ะ เค๊าถือว่าเป็นของปลอม
    แล้วWEBนี้ห้ามขายของปลอมด้วยค่ะ

69 is offline Banned User Master Brandname

ลงขายได้ค่ะถ้าไม่ได้มีการเขียนยี่ห้อว่า Hermes

ไปติวเข้มมากับเพื่อนที่เป็นตำรวจอยู่ สศก. (สืบสวนคดีเศรษฐกิจ) แล้ว ขออธิบายอีกครั้งเกี่ยวกับของละเมิดลิขสิทธิ์ (หรือที่เราเรียกว่าของก๊อป) นะคะว่าจะต้อง "ทำขึ้นเลียนแบบเหมือนกับสินค้าต้นแบบทุกอย่างเพื่อให้ผู้ซื้อเข้าใจผิดคิดว่าเป็นของต้นแบบ" (หรือของแท้อะค่ะ) ซึ่งหมายความว่าจะต้องมีเขียนว่า Hermes ด้วย ดังนั้นถ้าที่กระเป๋าไม่ได้เขียนว่า Hermes หรืออาจจะเขียนคำว่า Hesmer อย่างนี้ก็เอาผิดไม่ได้นะคะเพราะเค้าเขียนไม่เหมือนกับของต้นฉบับค่ะ ไม่ถือว่าเป็นการก๊อปหรือละเมิด เพราะที่เค้าฟ้องกันเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์นั้น จริง ๆ แล้วเค้าฟ้อง "ละเมิดตราสินค้า" ค่ะ ไม่ใช่ละเมิดรูปแบบสินค้า

ตัวอย่างเห็นง่าย ๆ เช่น กระเป๋าทรง speedy เห็นไหมคะว่า Dior ก็มีผลิตออกมาหรือ Gucci ก็มีผลิตออกมา ทรงเดียวกันเป๊ะแต่เค้าก็เขียนไว้ด้านในกระเป๋าแล้วว่า Dior นะ หรือ Gucci นะ ดังนั้น LV จะฟ้องว่า 2 ยี่ห้อนี้ละเมิดลิขสิทธิ์ไม่ได้หรือทรง Neverfull ทาง Fendi หรือ Coach ก็มีทำออกมา LV ก็ฟ้องร้องไม่ได้เช่นกันค่ะ

ง่าย ๆ อีกตัวอย่าง เสื้อเชิ๊ตสีดำ ทุกยี่ห้อก็มีขายค่ะแต่เค้าก็ฟ้องร้องกันไม่ได้เพราะทุกยี่ห้อมีป้ายที่ปกเสื้อแล้วว่า ของชั้นเป็น Arrow นะส่วนตัวนู้นเป็น GQ หรือเสื้อเชิ๊ตสีดำที่วางขายตามตลาดราคา 199 บาทและไม่ได้ติดยี่ห้อ ไม่ถือว่าเค้าละเมิดตราสินค้าและก็ไม่ได้ทำให้ลูกค้าเข้าใจผิดว่าเป็นยี่ห้อไหนด้วยค่ะ ถ้าไม่ใช้มาตรฐานนี้ ในโลกนี้ก็จะมีเพียงยี่ห้อเดียวที่จะได้ผลิตเสื้อเชิ๊ตสีดำและเสื้อสีดำตัวละ 199 ก็จะวางขายไม่ได้

ซีดีละเมิดลิขสิทธิ์ก็เหมือนกันค่ะ ละเมิดเพราะมีหน้าปก ตราค่ายเทป ตราค่ายหนังแปะอยู่ เรียกว่าซีร็อกกันตั้งแต่หน้าปกยันเนื้อหาข้างใน อย่างนี้จึงฟ้องร้องกันได้ค่ะ

ต้องเข้าใจไว้ว่าของทุกอย่างในโลกนี้มีโอกาสผลิตออกมาแบบเดียวกันได้ หากคุณไม่ได้ไปเอายี่ห้อคนอื่นเค้ามาตีตราไม่ถือว่าละเมิด รูปแบบเลียนแบบกันได้แต่ "ตราสินค้า" ห้ามเลียนแบบกันค่ะ
    Last edited by 69; 10-06-09 at 13:32.

amm's Avatar
    amm is offline Trusted Member Master Brandname
    amm's Bank Account
    • Bank Account 1: 020X2X8X5X

เราก็ว่า ถ้าไม่มียี่ห้อของแบรนด์เนมติดอยู่ ลงขายได้ค่ะ

noinoi5's Avatar
    noinoi5 is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    noinoi5's Bank Account
    • Bank Account 1: 216X0X4X1X

Quote Originally Posted by 69 View Post
    ลงขายได้ค่ะถ้าไม่ได้มีการเขียนยี่ห้อว่า Hermes

ไปติวเข้มมากับเพื่อนที่เป็นตำรวจอยู่ สศก. (สืบสวนคดีเศรษฐกิจ) แล้ว ขออธิบายอีกครั้งเกี่ยวกับของละเมิดลิขสิทธิ์ (หรือที่เราเรียกว่าของก๊อป) นะคะว่าจะต้อง "ทำขึ้นเลียนแบบเหมือนกับสินค้าต้นแบบทุกอย่างเพื่อให้ผู้ซื้อเข้าใจผิดคิดว่าเป็นของต้นแบบ" (หรือของแท้อะค่ะ) ซึ่งหมายความว่าจะต้องมีเขียนว่า Hermes ด้วย ดังนั้นถ้าที่กระเป๋าไม่ได้เขียนว่า Hermes หรืออาจจะเขียนคำว่า Hesmer อย่างนี้ก็เอาผิดไม่ได้นะคะเพราะเค้าเขียนไม่เหมือนกับของต้นฉบับค่ะ ไม่ถือว่าเป็นการก๊อปหรือละเมิด เพราะที่เค้าฟ้องกันเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์นั้น จริง ๆ แล้วเค้าฟ้อง "ละเมิดตราสินค้า" ค่ะ ไม่ใช่ละเมิดรูปแบบสินค้า

ตัวอย่างเห็นง่าย ๆ เช่น กระเป๋าทรง speedy เห็นไหมคะว่า Dior ก็มีผลิตออกมาหรือ Gucci ก็มีผลิตออกมา ทรงเดียวกันเป๊ะแต่เค้าก็เขียนไว้ด้านในกระเป๋าแล้วว่า Dior นะ หรือ Gucci นะ ดังนั้น LV จะฟ้องว่า 2 ยี่ห้อนี้ละเมิดลิขสิทธิ์ไม่ได้หรือทรง Neverfull ทาง Fendi หรือ Coach ก็มีทำออกมา LV ก็ฟ้องร้องไม่ได้เช่นกันค่ะ

ง่าย ๆ อีกตัวอย่าง เสื้อเชิ๊ตสีดำ ทุกยี่ห้อก็มีขายค่ะ ทั้ง Arrow, GQ, Guy Laroche หรือแม้กระทั่ง D&G เค้าก็ฟ้องร้องกันไม่ได้เพราะทุกยี่ห้อมีป้ายที่ปกเสื้อแล้วว่า ของชั้นเป็น Arrow นะส่วนตัวนู้นเป็น GQ ดังนั้นเค้าไม่ได้ละเมิดตราสินค้าและก็ไม่ได้ทำให้ลูกค้าเข้าใจผิดว่าเป็นอีกยี่ห้อด้วยค่ะ ถ้าไม่อย่างนั้นในโลกนี้ก็จะมีเพียงยี่ห้อเดียวที่จะได้ผลิตเสื้อเชิ๊ตสีดำไงคะ นึกออกเปล่าเอ่ย

ต้องเข้าใจไว้ว่าของทุกอย่างในโลกนี้มีโอกาสผลิตออกมาแบบเดียวกันได้ หากคุณไม่ได้ไปเอายี่ห้อคนอื่นเค้ามาตีตรา ไม่ถือว่าละเมิดค่ะ

.....เข้าใจแบบเดียวกันกับคุณ 69 ค่ะ....ถ้าขายและไม่ตรีตราสินค้าที่เป็นลิขสิทธ์...
    ก็ยังสามารถขายได้อยู่ค่ะ....

a*aom is offline Trusted Member Brandname Fan
    a*aom's Bank Account
    • Bank Account 1: 879X0X8X6X
    • Bank Account 2: 738X4X7X1X
    • Bank Account 3: 218X1X2X9X

เราว่าก้น่าจะลงขายได้นะคะ
    เพราะว่า เป็นสินค้าที่เลียนแบบ
    ไม่ได้ติดป้ายน่ะค่ะ
    ไม่ได้ ตั้งใจมาหลอกผู้บริโภคน่ะค่ะ

pointsan is offline Trusted Member Brandname Fan
    pointsan's Bank Account
    • Bank Account 1: 047X4X9X3X
    • Bank Account 2: 181X3X6X5X
    • Bank Account 3: 477X0X2X1X

Red face

ถ้ามีความเห็นทั้ง 2 ด้านแบบนี้เราก็คงไม่กล้าขายอ้ะค่ะ เกรงใจเจ้าของพื้นที่ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกความเห็นนะคะ

nickbee's Avatar
    nickbee is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    nickbee's Bank Account
    • Bank Account 1: 247X4X0X1X

ให้ความรู้แก่ชุมชน

Bangkok, Thailand

Quote Originally Posted by pointsan View Post
    ถ้ามีความเห็นทั้ง 2 ด้านแบบนี้เราก็คงไม่กล้าขายอ้ะค่ะ เกรงใจเจ้าของพื้นที่ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกความเห็นนะคะ

ชื่มชมครับผมยังไง รอดู webmaster ออกมาแถลงดีกว่าครับผม

nimnim's Avatar
    nimnim is offline Trusted Member Master Brandname
    nimnim's Bank Account
    • Bank Account 1: 208X0X6X7X
    • Bank Account 2: 702X2X2X4X

ความเห็นส่วนตัว เราคิดว่าถึงแม้จะไม่มีประทับตรา หรืออะไรที่บ่งบอกว่าเป็นการ copy ชัดๆโจ้งๆ

แต่เนื่องจากทรงของกระเป๋า ทำให้คนมอง มองแล้วเข้าใจ + รู้สึกได้ค่ะ ว่าเจตนาคือการ

copy นั่นล่ะ เพียงแต่มีวิธีการเลี่ยงกฎหมายด้วยการไม่ระบุอะไรให้กฎหมายเอาผิดได้เลย

ว่านี่คือของละเมิดลิขสิทธิ์

อืม ดังนั้น จึงคิดว่าไม่ควรที่เอามาลงขายใน SBN ค่ะ

ด้วยความเคารพ
    <a href=http://i217.photobucket.com/albums/cc97/nimnimm/i76f-horz-1.jpg target=_blank>http://i217.photobucket.com/albums/c...76f-horz-1.jpg</a>

Page 1 of 3 123 LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ