>>>update case in "SBN Justice"<<< - Page 7

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 7 of 7 FirstFirst ... 567
Results 61 to 70 of 70
    oate_gun's Avatar
    oate_gun is offline Trusted Member Master Brandname
    oate_gun's Bank Account
    • Bank Account 3: 150X7X4X0X
    • Bank Account 4: 044X6X1X7X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    เสียสละเพื่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Unhappy

++ เจ๋งมากมายค่ะ อยากจะขอบคุณ คุณที่เสียเวลาจัดทำทู้นี้ เพื่อเตือนเพื่อนสมาชิกในชุมชนค่ะ โอ๊ดเองก็กำลังหาทางจัดการกับคนรับหิ้ว แล้วไม่ได้ของ และก็ยังไม่โอนเงิน แถมท้าให้พวกเราไปแจ้งความได้เลย ถ้าอยากอ่านเรื่องราวลองเข้าไปดูทู้ วันที่ 8/1/53 ที่คุณTino ได้ทู้ไว้จากการโกงของ จูน โอ๊ดเชื่อเหลือเกินว่าน้อยคนนะ ที่จะเข้ามาอ่านในคลอลัมพวกนี้ ถ้าคุณหรือคนรู้จักไม่เจอกะตัว จนคิดว่าเราควรจะมีวิธีอะไรไหมในการปกป้องเรื่องพวกนี้
    Oate_Gun ++ บอกตัวเองว่า อย่าโลภ ถึงแม้ไม่ได้ แต่เราก็ไม่เสีย ++

blackeye01 is offline Junior Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลต่างๆนะครับ

เป็นประโยชน์ มากเลย กับสมาชิกใหม่ ที่ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง

จะได้ระวังตัว และมีสติ มากขึ้น ในการที่จะตัดสินใจ ซื้อ หรือ order ของครับ

lady nuchy's Avatar
    lady nuchy is offline Registered Member Newbie Brandname

ขอปรบมือให้คุณโก้ดังๆนะคะ จะทำให้คนที่จะซื้อของได้เข้ามาตรวจสอบประวัติผู้ค้าง่ายขึ้น เยี่ยมมากค่ะ
    เวลามีค่า จงอย่าปล่อยให้สูญเปล่า

plenarak is offline Trusted Member Brandname Fan
    plenarak's Bank Account
    • Bank Account 1: 878X0X5X5X

มา update ด้วยคนค่ะ กรณีของเปิ้ลที่โอนเงินซื้อ longchamp กับ user name annaan ก้อยังไม่ได้ของ+ ไม่ได้รับเงินคืน
    อีกเคสค่ะ

pocahontas's Avatar
    pocahontas is offline Trusted Member Brandname Fan
    pocahontas's Bank Account
    • Bank Account 1: 046X9X3X5X

Red face

Thank you for this post ka, very easy to seek for each case problem.
    I'm just a bag lover

Happy__Sunday is offline Registered Member Newbie Brandname

คุณโอ๊ด เจอเหมือนกันค่ะ
    เคสของเรา คือขายของไม่ตรงสภาพอย่างแย่มาก!!! แล้วปัดความรับผิดชอบ
    ล่าสุดโทรไปทางโรงเรียนของแม่ค้า(เรียนมงฟอต ม5) ฝากเรื่องให้ทาง รร. ช่วยไปคุยกับผู้ปกครองเด็ก
    แต่คําตอบที่ได้จากคนเป็นพ่อ " อยากทําอะไรก็เชิญ อยากบจะแจ้งความก็ตามสบาย "
    เหอะๆ จนทาง รร. เค้าละอายใจบอกว่า ก็ทําตามกฏหมายไปเถอะครับ
    พรุ่งนี้ทางตํารวจจะออกหมายเรียกให้ค่ะ
    " ถ้าเค้าท้าขนาดนี้ ก็สนองเค้าหน่อย เงินไม่เสียดายเท่ากับเสียความรู้สึก "
    ผู้ใหญ่ยังไม่รู้ผิดชอบ ชั่วดีเลย แล้วเด็กมันดีได้ไง น่าจะให้ลูกลาออกมาเป็นโจรซะดีกว่า

Happy__Sunday is offline Registered Member Newbie Brandname

ขออัพเดทขอมูลหน่อยนะเพื่อเป็นประโยชน์กับคนที่เจอเคสเดียวกับเรา
    กรณีของเราคือ ซื้อของแล้วได้รับมาไม่ตรงสภาพ ในโพสแจ้งตําหนิไม่ครบถ้วน บอกแค่กระเป๋ามีลอกนิดเดียว
    แต่พอได้รับของมา กลับกลายว่า ลอกขนาดหนัก
    รูปภาพเราเคยลงไว้ตามลิ้งนี้จ้า
    http://siambrandname.com/forum/showt...post1065423836

ที่นี้ เราขอสรุปเรื่องทั้งหมดนะคะ
    หลังเกิดเหตุการณ์ เราเข้าแจ้งความ พงส ได้แค่ลงบันทึกประจําวัน วันที่11/8/54
    และทาง พสง ได้ขอทําตามขั้นตอน คือ ขอส่งจดหมายไปทางโรงเรียนเพื่อไกล่เกลี่ยกับเด็กก่อน ช่วงนี้เรารอเกือบ3 อาทิตย์ จนเราต้องโทรไปทางโรงเรียนเองว่าได้รับหนังสือจากทางตํารวจมั้งรึยัง
    ก็ได้รับคําตอบว่ายัง เราเลยขอให้ทางโรงเรียนช่วยดําเนินเรื่องให้ แล้วให้เราโทรไปใหม่ ถัดมา2วันเราโทรไปที่โรงเรียนทางโรงเรียนบอกว่า คุยกับทางนักเรียนให้แล้วแต่นักเรียนบอกว่าทางผู้ปกครองแจ้งมาว่าให้อยู่เฉยๆ อยากทําอะไรก็ให้ทําไป เราจึงได้โทรไปหา พงส ที่รับเรื่องเรา แล้วก็นัดให้เรามาที่ สน เมื่อวันพุธที่21/9/54 เพื่อดําเนินขั้นตอนต่อไป
    พอเรามาถึง สน คุยกับทาง พงส เค้าดูจากหลักฐาน คือ หน้าเว็บไซต์ที่เราก็อบมาจากโพสที่แม่ค้าลงขาย พงส ก็บอกเราว่า คดีนี้เป็นคดีแพ่ง ไม่ใช่ฉ้อโกง คือ การส่งของไม่ตรงตามสภาพ
    การจะดําเนินเอาผิดกับแม่ค้า คือ ผู้เสียหายต้องไปจ้างทนายเพื่อฟ้องกันเองไม่เกี่ยวกับเจ้าหน้าที่ตํารวจแล้ว เราก็อึ้ง! แล้วเราเสียเวลาตามเรื่องมาตั้งนานเพื่ออะไร
    เพราะ ใครจะบ้าจ้างทนายเป็นหมื่นเพื่อเอาเงินค่ากระเป๋า2500 คืน

ทีนี้ เราอยากแนะนําเพื่อนที่เจอเคสแบบเรา คือมีการแจ้งตําหนิแล้วว่าลอก แต่ลอกนิดเดียว พอได้รับของมาลอกเยอะ
    ไม่ผิดฉ้อโกง(คดีอาญา) แต่เป็นคดีแพ่ง คือ ส่งสินค้าไม่ตรงสภาพตามสัญญาซื้อขายตกลง ซึ่งผู้เสียหายต้องดําเนินจ้างทนายเอาความกันเอง ทางตํารวจจะไม่ดําเนินความให้ค่ะ
    ** เจ้าหน้าที่แจ้งไว้แบบนี้ ***

ส่วนใจลึกๆเราก็ยังอยากดําเนินอะไรมากกว่านี้
    มันยังติดใจอยู่ลึกๆ ว่ามันไม่เข้าข่ายฉ้อโกงบ้างหรือ

อีกใจเราก็เบื่อหน่าย คิดเสียว่า ให้เงินเด็กเป็นค่าขนมไปละกัน ในเมื่อกฏหมาย หรือ พรบ ไม่มีออกมาคุ้มครองทางด้านนี้เลย
    ต่อไปโจรได้เต็มในรูปแบบนี้แน่ๆ

ส่วนข้อความนี้มีเพื่อนในพันทิพย์ให้คําแนะนําเกี่ยวกับกรณีแบบนี้มา

“ความจริงกรณีนี้ มีกฏหมายบัญญิติเป็นความผิดทางอาญาไว้  ตามปอ. มาตรา 271 โทษจำคุกไม่เกินสามปี
    ผมก็ยังสงสัยเหมือนกัน ในทางปฏิบัติ  ไม่เห็นเป็นคดีกันในเรื่องนี้อย่างจริงจัง 
    ด้วยทุนทรัพย์ที่เสียหาย เพียงสองพันเศษ  หากตำรวจไม่ช่วยดำเนินการให้ก็คงลำบากสำหรับเรา  เพราะหากเราดำเนินการเอง  จะผ่านแนวคิดอีกหลายอย่าง  เรื่องเรามีอำนาจฟ้องในฐานะเป็นผู้เสียหายหรือไม่  รวมถึงค่าใช้จ่ายในการดำเนินคดี  รวมๆแล้วมันไม่คุ้มค่า”

ยังไงก็ซื้อ ขายกันระมัดระวัง นัดดูของจริงกันก่อนเป็นดีที่สุดค่ะ

*แก้ไขเพิ่มเติมค่ะ*

แล้ว
    Last edited by Happy__Sunday; 23-09-11 at 09:31.

Olive_Brandname is offline Registered Member Newbie Brandname

Default Re: >>>update case in "SBN Justice"<<<

เป็นกำลังใจให้ด้วยคนนะค่ะ

panipakedd is offline Trusted Member Brandname Fan
    panipakedd's Bank Account
    • Bank Account 1: 730X6X5X5X

Smile Re: >>>update case in "SBN Justice"<<<

Quote Originally Posted by Happy__Sunday View Post
    ขออัพเดทขอมูลหน่อยนะเพื่อเป็นประโยชน์กับคนที่เจอเคสเดียวกับเรา
    กรณีของเราคือ ซื้อของแล้วได้รับมาไม่ตรงสภาพ ในโพสแจ้งตําหนิไม่ครบถ้วน บอกแค่กระเป๋ามีลอกนิดเดียว
    แต่พอได้รับของมา กลับกลายว่า ลอกขนาดหนัก
    รูปภาพเราเคยลงไว้ตามลิ้งนี้จ้า
    http://siambrandname.com/forum/showt...post1065423836

ที่นี้ เราขอสรุปเรื่องทั้งหมดนะคะ
    หลังเกิดเหตุการณ์ เราเข้าแจ้งความ พงส ได้แค่ลงบันทึกประจําวัน วันที่11/8/54
    และทาง พสง ได้ขอทําตามขั้นตอน คือ ขอส่งจดหมายไปทางโรงเรียนเพื่อไกล่เกลี่ยกับเด็กก่อน ช่วงนี้เรารอเกือบ3 อาทิตย์ จนเราต้องโทรไปทางโรงเรียนเองว่าได้รับหนังสือจากทางตํารวจมั้งรึยัง
    ก็ได้รับคําตอบว่ายัง เราเลยขอให้ทางโรงเรียนช่วยดําเนินเรื่องให้ แล้วให้เราโทรไปใหม่ ถัดมา2วันเราโทรไปที่โรงเรียนทางโรงเรียนบอกว่า คุยกับทางนักเรียนให้แล้วแต่นักเรียนบอกว่าทางผู้ปกครองแจ้งมาว่าให้อยู่เฉยๆ อยากทําอะไรก็ให้ทําไป เราจึงได้โทรไปหา พงส ที่รับเรื่องเรา แล้วก็นัดให้เรามาที่ สน เมื่อวันพุธที่21/9/54 เพื่อดําเนินขั้นตอนต่อไป
    พอเรามาถึง สน คุยกับทาง พงส เค้าดูจากหลักฐาน คือ หน้าเว็บไซต์ที่เราก็อบมาจากโพสที่แม่ค้าลงขาย พงส ก็บอกเราว่า คดีนี้เป็นคดีแพ่ง ไม่ใช่ฉ้อโกง คือ การส่งของไม่ตรงตามสภาพ
    การจะดําเนินเอาผิดกับแม่ค้า คือ ผู้เสียหายต้องไปจ้างทนายเพื่อฟ้องกันเองไม่เกี่ยวกับเจ้าหน้าที่ตํารวจแล้ว เราก็อึ้ง! แล้วเราเสียเวลาตามเรื่องมาตั้งนานเพื่ออะไร
    เพราะ ใครจะบ้าจ้างทนายเป็นหมื่นเพื่อเอาเงินค่ากระเป๋า2500 คืน

ทีนี้ เราอยากแนะนําเพื่อนที่เจอเคสแบบเรา คือมีการแจ้งตําหนิแล้วว่าลอก แต่ลอกนิดเดียว พอได้รับของมาลอกเยอะ
    ไม่ผิดฉ้อโกง(คดีอาญา) แต่เป็นคดีแพ่ง คือ ส่งสินค้าไม่ตรงสภาพตามสัญญาซื้อขายตกลง ซึ่งผู้เสียหายต้องดําเนินจ้างทนายเอาความกันเอง ทางตํารวจจะไม่ดําเนินความให้ค่ะ
    ** เจ้าหน้าที่แจ้งไว้แบบนี้ ***

ส่วนใจลึกๆเราก็ยังอยากดําเนินอะไรมากกว่านี้
    มันยังติดใจอยู่ลึกๆ ว่ามันไม่เข้าข่ายฉ้อโกงบ้างหรือ

อีกใจเราก็เบื่อหน่าย คิดเสียว่า ให้เงินเด็กเป็นค่าขนมไปละกัน ในเมื่อกฏหมาย หรือ พรบ ไม่มีออกมาคุ้มครองทางด้านนี้เลย
    ต่อไปโจรได้เต็มในรูปแบบนี้แน่ๆ

ส่วนข้อความนี้มีเพื่อนในพันทิพย์ให้คําแนะนําเกี่ยวกับกรณีแบบนี้มา

“ความจริงกรณีนี้ มีกฏหมายบัญญิติเป็นความผิดทางอาญาไว้  ตามปอ. มาตรา 271 โทษจำคุกไม่เกินสามปี
    ผมก็ยังสงสัยเหมือนกัน ในทางปฏิบัติ  ไม่เห็นเป็นคดีกันในเรื่องนี้อย่างจริงจัง 
    ด้วยทุนทรัพย์ที่เสียหาย เพียงสองพันเศษ  หากตำรวจไม่ช่วยดำเนินการให้ก็คงลำบากสำหรับเรา  เพราะหากเราดำเนินการเอง  จะผ่านแนวคิดอีกหลายอย่าง  เรื่องเรามีอำนาจฟ้องในฐานะเป็นผู้เสียหายหรือไม่  รวมถึงค่าใช้จ่ายในการดำเนินคดี  รวมๆแล้วมันไม่คุ้มค่า”

ยังไงก็ซื้อ ขายกันระมัดระวัง นัดดูของจริงกันก่อนเป็นดีที่สุดค่ะ

*แก้ไขเพิ่มเติมค่ะ*

แล้ว
    เป็นคดีแพ่งจริงๆค่ะ มีกรณีตัวอย่างมาเล่าให้ฟัง เราออเดอร์ โทรศัพท์ ไอโฟน 5 ,ซัมซุง (ไมใช่ใน sbnนะคะ) ที่ไว้ใจเพราะแฟนน้องชาย ช่วยพี่ที่ทำงานขาย แฟนน้องชายก็โดนด้วย พี่ที่ทำงานที่ไว้ใจก็โดนด้วย (ธนาคารชื่อดังมาก) บอกว่าเป็นแฟนหิ้วมาจากเกาหลี เราสั่งไป 2 เครื่อง โอนเงินครบ แต่พ่อค้า บอกว่าติดด่าน เราก็ไม่ว่าไร พอผ่านไป ถึงวันครบกำหนด ก็แจ้งว่าย่าเสีย ต้องเผาย่า (เราเป็นภรรยาทหาร เวลาทหารเกณฑ์ลา ก็จะบอกว่า ไปเผาหญ้า 5555) ซึ่งเราก็ชักไม่อยากได้แล้ว เลยขอเงินคืน เจ้าตัวก็โทรมาอธิบาย แต่พร้อมคืนเงินให้ เล่ามาซะยาว ที่จะบอกคือ เราโทรปรึกษาพี่ที่สนิทกันมาก สามีเป็นตร. พี่เค้าก็ถามว่า เงินที่โอนเข้าไป เป็นบัญชีใคร ถ้าชื่อบัญชีตรงกับคนขาย ตร. จะยังไม่ลงว่าฉ้อโกงค่ะ เพราะไม่มีเหตุจูงใจที่บ่งบอกว่าโกง (บัญชีตรง ติดต่อได้ มีตัวตน) แต่หากว่ามีคู่กรณีเยอะๆ ร่วมกันฟ้องร้อง ก็จะกลายเป็นคดีที่ตร. พอจะลงบัญทึกและแจ้งดำเนินคดีได้ค่ะ ส่วนนึง ก็เข้าใจตร. นะคะ เพราะนี่ก็สนิทกัน แต่พี่เค้าก็แนะนำตามกฎหมาย ไม่ช่วยเหลือเป็นพิเศษเลยค่ะ

มีอีกทางค่ะ คือแจ้งชื่อเด็กที่เป็นแบบนี้เพื่อเตือนคนอื่น แต่เด็กแบบนี้ คงไม่เจริญหรอกค่ะ อายุแค่นี้ ยังโกหกและไม่ซื่อสัตย์ โตมาคงไม่มีความสุขหรอกค่ะ สงสารที่เกิดมาจริงๆนะคะ เด็กคงอยากได้เงินมากๆ ช่วยพ่อแม่หาค่าเทอมมั้งคะ (อุ้ย แรงไปมั้นยเนี่น) ทำบุญกรวดน้ำให้น้องเค้า เค้าจะได้ไม่มีบาปติดตัว เป็นบุญของเราด้วยนะคะ อิอิ
    Thanks AO Kanokkarn ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

aommyompiang is offline Registered Member Newbie Brandname

Default Re: >>>update case in "SBN Justice"<<<

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ ได้ความรู้มากมายจริงๆ

Page 7 of 7 FirstFirst ... 567
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ