ไม่ได้รีวิวของมาหลายปีแล้วครับ แต่รอบนี้ค่อนข้างอยากเอามาให้ดูเป็นแนวทางเผื่อมีสาวกใหม่ๆ ผุดขึ้นมาบ้าง แหะๆ

เรื่องของเรื่องคือ ผมเพิ่งไปได้ Givenchy Pandora ไซส์ Medium จากช็อปที่ Central Embassy มาครับ

โดยที่ก่อนหน้านี้ผมรู้สึกถูกชะตากับเจ้าใบนี้มาพักใหญ่ๆ แล้ว แต่ก็ต้องยอมรับตามตรงว่าแอบหวั่นๆ เหมือนกันว่าเราจะสะพายขึ้นไหม เพราะดูแล้วมันช่างเป็นกระเป๋าของผู้หญิงพอสมควร ยิ่งเคยเห็นรุ่นที่เป็นหนังยับสีดำแล้วฮาร์ดแวร์ทองดูแล้วไม่น่าจะเหมาะกับเราเท่าไร แต่สุดท้ายก็ตั้งใจไปลองสะพายๆ ดูที่ช็อปเพราะไม่ค่อยมีโอกาสได้เห็นของจริงเท่าไร (คนรู้จักไม่ค่อยใช้ยี่ห้อนี้เลย)

สุดท้ายเลยโดนจนได้ โดยเลือกสีดำ หนัง Goat Skin ฮาร์ดแวร์สีเงิน เพราะดูแล้วเนียนเป็นกระเป๋าผู้ชายแบบเก๋ๆ ได้

Givenchy Pandora เป็นกระเป๋าที่ทรงค่อนข้างเป็นเหลี่ยมมาก แต่ด้วยความที่หนังมันอ่อนมากถึงมากที่สุด กระเป๋าเลยไม่ค่อยจะอยู่เป็นทรงซักเท่าไร นอกจากจะหาอะไรเบาๆ มายัดเข้าไปให้เต็มๆ

ถ้าไม่มีของ ตัวกระเป่าก็จะแบบราบอย่างที่เห็น ดูแล้วแปลกๆ ดีเหมือนกัน

ซิปหลักๆ ของกระเป๋ามีแค่ 3 ช่องครับ โดยซิปในสุดเป็นกระเป๋าหลัก ข้างในมีช่องเสียบนู่นนี่นั่นอยู่นิดหน่อย แล้วก็ซิปด้านในอีกอันหนึ่ง

สำหรับความจุบอกได้เลยว่าสะดวกกว่าที่คิดครับ เพราะปรกติผมก็จะมีของพวก iPad mini, ซองแว่นตากันแดด, กระเป๋ษตังค์ทรงยาว, แบตเตอรี่สำรอง, สายชาร์จ, มือถือ, แล้วก็ของจุกจิกอีกนิดหน่อย เรียกว่ายัดลงไปได้หมดเลย แต่เวลาใส่ของหนักๆ จะทำให้กระเป๋าย้วยลงมาพอสมควร แต่เอาน่ะ หนังนิ่มขนาดนี้ช่วยไม่ได้หรอก

ส่วนด้านหน้าเป็นช่องเล็กๆ ที่ใส่ของได้น้อยมาก น่าจะเอาไว้เก็บพวกของจุกจิกแบบเล็กๆ น้อยๆ จริงๆ อันนี้ลองดูแล้วเหมาะกับพวกกระดาษหรือสลิปบิลอะไรพวกนี้มากกว่าจะเก็บของที่มีความหนาเช่นพวกพวงกุญแจ เพราะมันจะนูนออกมาหน่อยๆ ถัดเข้ามาเป็นอีกช่องสำหรับใส่ของ แต่ไม่ได้เชื่อมกับช่องกระเป๋าหลัก ช่องนี้ใส่ของได้เยอะดี แต่ปรกติไม่ค่อยได้ใช้เลย เพราะเวลาสะพาย เอื้อมไม่ค่อยถึงช่องนี้ 555

ส่วนที่ดูขัดกับผู้ชายที่สุด น่าจะเป็นหูจับอันเดียวที่มีบนกระเป่านี่แหละครับ คือถ้าถือแบบใช้มือจับแบบปรกตินี่ไม่มีอะไร แต่ถ้าสะพายขึ้นบ่าเมื่อไหร่จะดูกลายเป็นกระเป๋าผู้หญิงขึ้นมาอีก 200% (ไม่รู้ว่าคิดไปเองมั้ย อิๆ)

ส่วนสายสะพายที่ให้มา ปรับขนาดไม่ได้ครับ แต่ก็ถือว่าสะพายได้พอดีเป๊ะๆ ไม่ว่าจะพาดเป็น Cross Body หรือแค่พาดบนบ่าก็ดูดี คล่องตัว

สรุป

ข้อดีของตัวกระเป๋าคือ หนังนิ่มมากครับ เวลาจับจะได้ฟีลลิ่งที่ดีมากๆ แล้วก็ตัวกระเป๋าดูเป็น Unisex คือใช้เองก็ได้ สลับให้แฟนสาวใช้ก็เก๋ดี (แต่ต้องระวังโดนยึดยาว) ใส่ของได้เยอะ มีอะไรก็ยัดเข้าไปแบบไม่ต้องคิดมาก เพราะยังไงก็ไม่มีทรงอยู่แล้ว (ฮา)

ส่วนข้อเสียคือ ช่องซิปนกระเป๋าหลักมันเล็กครับ คือโอเค มันให้มาสุดความยาวกระเป๋าแล้ว แต่เวลาใช้จริงมันรู้สึกยัดของเข้าไปแบบไม่สะดวกเท่าไร ส่วนสายที่ปรับไม่ได้ เชื่อว่าบางคนอาจจะไม่ชอบ ถ้าไซส์ไม่พอดีกับตัว (ของผมพอดี เลยรอดไป) ส่วนทรงกระเป๋า บางคนที่ซีเรียสเรื่องเสียทรงอาจจะไม่ชอบ เพราะดูไม่สวย แต่ผมชอบนะ ดูแบบย้อยๆ ย้วยๆ แบบไม่แคร์ใครดี

โดยรวมแล้วชอบครับ กับ Givenchy ใบแรก หลังจากนี้คาดว่าคงแตกไลน์ไปซื้อหมวดหมู่อื่นๆ มาใช้อีก

ขอจบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณครับ