ก่อนนอน ขอหาความรู้มาเติ่มในห้องสมุด ของชุมชนของเราเพิ่มครับ
ตาม หน้าที่ที่ตั้งใจจะทำเพื่อตอบแทนชุมชนแห่งนี้ตามที่ได้เขียนชี้แจ้งไปแล้วในกระทู้
How to Clean Vuitton with Magic Eraser

วันนี้ระหว่างทำงานก็ค้นความรู้ใน youtube ว่า จะหาอะไรมาเติมในห้องสมุดแห่งนี้ดี

ค้นๆ ไปหลาย วีดีโอ จนหมดวัน อยากหาความรู้เรื่องแบรนด์เนม แต่ไม่มีความรู้ เช่นเดิม
จึงหาความรู้ที่เกี่ยวข้องกับวิชาชีพของตนเองหน่อยครับ วิชาชีพวิศวกรรม ว่าจะเกี่ยวข้องอะไรได้บ้างกับสินค้าแฟชั่น

ได้ประัเด็นว่า ดูการผลิตดีกว่า แล้วสินค้าแฟชั่นที่นิยมของเพื่อนสมาชิกส่วนใหญ่ เท่าที่รู้มาคือกระเป๋า
และวัตถุดิบหลักหนึ่งในการผลิตกระเป๋า คือ "หนัง"

หนังถูกแบ่งออกเป็น สองประเภทใหญ่ๆ คือ
1. หนังแท้
2. หนังเทียม

พอดูวีดีโอไปหลายๆเรื่องเข้า เจอข้อมูลที่น่าสนใจ
เข้าสองเรื่องพอดีครับ เรื่องเกี่ยวกับการผลิตหนังแท้ และ การผลิตหนังเทียม

Synthetic Leather จากเว็บ http://www.diytrade.com/china/4/prod...c_Leather.html
ภาพประกอบขอเป็นหนังเทียมนะครับ ไม่ค่อยชอบหนังแท้เท่าไรครับ

จึงขอนำวีดีโอ ทั้งสอง เรื่องมาให้เพื่อนสมาชิกไว้ดูกันเพลิน ๆ หรือ เป็นข้อมูลกัน นะครับ

เรื่องแรกครับ Leather - How It's Made

และอีกเรื่องครับ Synthetic Leather - How It's Made

ดูแล้วก็เพลินดีครับ ได้รู้ ได้ข้อมูลในเรื่องที่ไม่เคยรู้มาก่อน
วันนี้ง่วงแล้วครับ ไว้จะมา เพิ่มเติมเรื่อง ขั้นตอนวิธีการผลิตวันหน้านะครับ
เพื่อนสมาชิก คนใดมีความรู้เรื่องนี้ นำมาแบ่งปันในห้องสมุดแห่งนี้ได้เลยนะครับ

กลับมาเข้าประเด็นเดิมทุกครั้งที่ทางทีมงานหาความรู้มาเพื่อเติมในห้องสมุดแห่งนี้

ก่ิอนจบกระทู้หากเพื่อนเห็นว่ามีคลิปใดๆ ดีๆ ที่เหมาะกับห้องสมุดของเพื่อนๆแห่งนี้ก็นำมาลงแลกเปลี่ยนกันได้เลยครับ
หรือ หากเพื่อนจะพูดคุย บอกเล่าแนะนำ อะไร เกี่ยวกับ ความรู้ในคลิปวีดีโอนี้ก็แลกเปลี่ยนกันได้เช่นกันครับ

เช่ืนเดิมทางเราไม่มีความรู้ เรื่องสินค้าแฟชั่นและการดูแลเลยและเรื่องราวในคลิปนี้ทางเราเองไม่มีผลประโยชน์ใดๆ เกี่ยวข้อง

เพียงต้องการ มาบอกเล่าเรื่องราวของลูกเล่นตัวใหม่ที่จะอำนวยความสดวกให้เพื่อนๆ
และ พยายามหาความรู้ในเรื่องที่เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกมาลงในห้องสมุดแห่งนี้เพิ่มขึ้นบ้าง

หากมีความผิดพลาดประการใดเพื่อนๆ แจ้งได้เลยครับ ทางเราจะรีบแก้ไขครับ

ขอบคุณ ทุกความคิดเห็น ของเพื่อนสมาชิก
ที่ำคำนึงถึงอนาคตของชุมชนแห่งนี้ ที่เราอาศัยร่วมกัน