มีสมาชิกถามคำถามที่มีประโยชน์ไว้ ขอนำมาแปะตรงนี้นะครับ

Quote Originally Posted by kikalicious View Post
แต่มีคำถาม วานเพื่อน ๆ หรือว่า webmaster ช่วยชี้แนะหน่อยนะคะ
2. ข้อมูลส่วนตัวที่ต้องส่งให้ webmaster เพื่อขอเป็น trusted member ค่ะมันเป็นข้อมูลสำคัญอย่างยิ่งใหญ่เลยอ่ะค่ะคือสำเนาบัตรประชาชนกับเลขบัญชี เคยอ่านเจอมาว่า มีแค่ข้อมูล 2 อย่างนี้เหล่ามิจฉาชีพก็สามารถทำธุรกรรมทางการเงิน ขโมยเงินของเราได้แล้วอ่ะค่ะ (เหมือนตามที่มีข่าวออกว่า ระวังพวกโทรมาบอกว่าถูกรางวัล ได้คืนภาษี ฯลฯ แล้วขอเลขบัญชีกับเลขปชช ของเรา) ที่ถาม ณ จุดนี้ไม่ได้หมายถึงว่าไม่เชื่อใจ sbn นะคะ เชื่อใจอยู่แล้วค่ะ แต่กลัวกรณีเว็บโดน hack หรืออะไรทำนองนั้นอ่ะค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะล่วงหน้านะคะ รอวันเป็นดาวค่าาาา
ขอตอบ ที่สงสัยข้อที่ 2 เพื่อให้ทุกคน หายกังวลนะครับ

ต้องตอบตรงๆว่า ทีมงานเอง เข้าใจถึงความกังวลของเพื่อนๆ สมาชิกทุกคน เพราะเอกสารที่ทุกคน upload เข้ามา เป็นเอกสารสำคัญที่ใช้ในชีวิตประจำวัน

ทีมงานเอง ได้วางมาตรการป้องกันข้อมูลส่วนนี้ โดยการเก็บข้อมูลทั้งหมด ลงในส่วนที่เป็น offline เพื่อป้องกันการเข้าถึงข้อมูล จากภายนอก

ส่วนสำเนาทั้งหมด ทีมงานได้ปรึกษาทางธนาคารแล้ว และได้ทำระบบรองรับ ในการใส่ water mark ว่า เป็นการใช้สมัคร Trusted Member กับ Siambrandname.com ซึ่ง เมื่อสำเนามี water mark ที่มีวัตถุประสงค์อย่างอื่นชัดเจน ทางธนาคาร จะไม่รับทำธุรกรรม จากสำเนานั้นทันทีครับ

ส่วนเรื่องที่ คุณ kikalicious สงสัยเกี่ยวกับ การนำเลขบัญชี กับ เลขประจำตัวประชาชน ไปใช้ในการทำธุรกรรมทางการเงิน เรื่องนี้ทีมงานได้ปรึกษาทางธนาคารแล้ว พบว่า หากรู้ เลขที่บัญชี กับเลขประจำตัวประชาชน ก็ยังทำธุรกรรมทางการเงิน แทนเจ้าของบัญชีไม่ได้นะครับ

แต่ว่า ที่มีปัญหาและควรต้องระวังนั้น คือ หมายเลขบัตรเอทีเอ็ม และ หมายเลขบัตรเครดิต ครับ ที่มิจฉาชีพสามารถนำไปใช้ทำธุรกรรมทางการเงิน แทนเจ้าของบัญชีได้

เพราะบัตร 2 ชนิดนี้ เป็นบัตรที่สามารถทำธุรกรรมทางการเงินได้ โดยที่ไม่ต้องไปเจอเจ้าหน้าที่ธนาคาร ส่วนเลขที่บัญชี เป็น ข้อมูลการทำธุรกรรม แบบที่ต้องไปเจอเจ้าหน้าที่ธนาคาร จึงปลอดภัยกว่าครับ

ที่อธิบายมาทั้งหมด สุดท้ายแล้ว วิธีที่ปลอดภัยที่สุด คือ ป้องกันไม่ให้ข้อมูลรั่วไหลครับ ซึ่งทีมงานเรา ระวังเรื่องนี้อยู่อย่างเต็มที่ครับ

ถ้ามีคำถาม ข้อสงสัย หรือข้อกังวลได้ บอกได้เลยนะครับ

ทีมงาน SBN