ประกาศเปิดการใช้งาน ระบบให้คะแนนผู้ขาย (Positive/Negative Feedback)

ระบบ Positive/Negative นี้สร้างขึ้นมาเพื่อให้ผู้ขาย/ผู้ซื้อ สามารถตรวจสอบประวัติการซื้อขายซึ่งกันของเพื่อสมาชิกเพื่อจะสามารถเลือกผู้ซื้อ/ขาย ที่น่าไว้ใจได้

ผู้เขียน feedback มีสิทธิ์เขียนให้เฉพาะผู้ซื้อ/ผู้ขาย ของตนเท่านั้น
และเขียนได้หนึ่งครั้ง ต่อหนึ่งครั้งของการซื้อขาย

"ผู้ที่มีสิทธิ์เขียน feedback" ให้ผู้อื่นได้ ต้องเป็น Trusted Member เท่านั้น (เพื่อป้องกันการกลั่นแกล้งกัน)

ส่วน..

"ผู้ที่มีสิทธิ์รับ feedback" นั้นคือสมาชิกทุกคน "ทุกประเภท"

หลังจากเปิดการใช้งานระบบนี้ เพื่อนๆ จะเห็น ปุ่มใช้งานระบบ Positive และ Negative Feedback ดังนี้ครับ

สำหรับเพื่อนๆ ที่ไม่ได้ Login หรือ ที่ไม่ใช้ Trusted Member

สำหรับเพื่อนๆ ที่เป็น Trusted Member

ซึ่ง เมื่อเห็นเมนูการใช้งานนี้ หลังชื่อสมาชิกคนใด เพื่อนๆ สามารถเข้าไปดู ผล Positive/Negative Feedback ของสมาชิกคนนั้นได้ โดยการคลิ๊กที่ "Giew"

และ เพื่อนๆ ที่เป็น TM ที่ ได้ติดต่อ ตกลง ซื้อ/ขาย กับสมาชิกคนนั้น สามารถเข้าไปให้คะแนน feedback ได้ โดยการคลิ๊กที่ปุ่ม "Give"

เมื่อ Click ที่ ปุ่ม "Give" (แบบฟอร์มที่เห็น ของ Positive Feedback และ Negative Feedback จะเหมือนกัน ต่างกันแค่คำว่า Positive Feedback (สีเขียว) กับคำว่า Negative Feedback (สีแดง)

ซึ่ง แบบฟอร์มจะมีทั้งหมด 2 แบบ คือ ให้ Feedback แก่ผู้ซื้อ (Buyer) และ ให้ Feedback (Seller) แก่ผู้ขาย ซึ่ง จะมีส่วน Feedback ที่แตกต่างกัน ดังนี้

ฟอร์มสำหรับให้คะแนน Seller

ฟอร์มสำหรับให้คะแนน Buyer

ซึ่ง เพื่อนๆสมาชิกที่ต้องการ Vote สามารถกรอกข้อมูล และเลือกตัวเลือก ตามแบบฟอร์ม เพื่อให้คะแนน ผู้ซื้อ/ผู้ขาย ที่ตกลงติดต่อซื้อขายด้วย ตามฟอร์มด้านบนครับ

หากมีสิ่งใดสงสัยเพิ่มเติม สามารถแจ้งได้นะครับ

ขอบคุณครับ