คำถามเพิ่มเติมสำหรับกฎค่ะ 6 ข้อ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 3 of 3
    Rita's Avatar
    Rita is offline Trusted Member Brandname Fan
    Rita's Bank Account
    • Bank Account 1: 160X2X7X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default คำถามเพิ่มเติมสำหรับกฎค่ะ 6 ข้อ

1. การตัดแต้ม

การตัดแต้มมีผลสะสมเรื่อย ๆ พอครบ 5/5 ก็จะถูกแบน ถูกต้องมั้ยคะ

หรือสะสมจนถึงช่วงเวลานึง เช่น พอครบ 1 เดือน ก็จะการล้างแต้มที่ถูกตัดคะแนน
    กลายเป็น 0/0

2. การโหวตเพื่อตัดแต้ม จากสมาชิก

สมาชิก 1 คน/1 log in มีสิทธิ์ทำการโหวตตัดแต้มในกระทู้ที่ผิดกฎ ได้กี่ครั้งคะ ในกระทู้เดิมนั้นๆ
    เหตุผลที่ถาม เพราะถ้าสมาชิก 1 คน มีสิทธิ์โหวตในกระทู้เดิมนั้น ๆ ได้มากกว่า 1 ครั้ง เกรงว่าต่อไป
    จะเข้าข่ายกลั่นแกล้งค่ะ

3. เจ้าของกระทู้ที่ทำผิดกฎ

เจ้าของกระทู้ที่ทำผิดกฎ ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ เช่น ลงขายผิดหมวด ลืมวางกระดาษในสินค้า ฯลฯ
    เจ้าตัวจะทราบได้อย่างไร ว่าตัวเองได้ทำผิดกฎนั้น พูดถึงกรณีไม่ตั้งใจ อ่านกฎระเบียบไม่รัดกุม
    เพราะ เมื่อกระทู้นั้นผิดกฎ สมาชิกที่ผ่านมาเพื่อตรวจสอบเจอเข้า หลายคนก็อาจจะมีการ Post
    บอกกล่าวให้ทราบ.., และคาดว่าหลายคนอาจจะทำการ คลิก เพื่อตัดแต้มไปเลย ก็ได้ ซึ่งหาก
    ทำการอย่างหลัง เจ้าของกระทู้ก็จะไม่รู้ตัวเลย ว่าได้ทำผิดอะไร กว่าจะรู้อาจเป็นตอนที่กระทู้โดนแบน
    หรือ log in โดนแบนแล้วก็ได้

จะมีข้อความอะไรขึ้นแจ้งเป็นการเตือนมั้ยคะ ว่า "กระทู้ขายของของคุณ มีสมาชิกโหวตตัดแต้ม ขอให้
    ทำการตรวจเช็คด้วย"
    ประมาณนี้น่ะค่ะ เค้าจะได้แก้ไขได้ทันที

4. แก้ไขกระทู้เดิมที่ผิดกฎ

ต่อเนื่องจากด้านบน กรณีเจ้าของกระทู้ทราบแล้วว่า ได้ทำผิดกฎที่ตั้งไว้ จึงได้ทำการแก้ไขให้ถูกต้อง
    แล้วผลโหวตตัดแต้มที่สมาชิกได้ให้กับเจ้าของกระทู้นั้น จะมีผลต่อกระทู้เดิม "ที่เคยผิดกฎ" เท่านั้น
    หรือ พอเจ้าของกระทู้ ได้ตั้งกระทู้ขายของใหม่ "ที่ถูกกฎ" คะแนนโหวตลบ ก็จะยังติดตาม "log in"
    ของเจ้าของกระทู้นั้นไปด้วย หรือคะแนนโหวตลบ จะจบแค่ "กระทู้ที่ผิดกฎ" ในตอนแรกคะ

5. log in ที่ถูกแบน

log in ที่ถูกแบน ที่มีผลมาจากการตัดแต้มครบ 5/5 มีสิทธิ์ใช้ชื่อเดิม อีเมล์เดิม
    มาสมัย log in ใหม่รึเปล่าคะ หรือการแบน log in จะส่งผลไปนานเท่าไหร่
    กรณี สมาชิก ต้องการใช้ log in ตัวเดิมค่ะ

6. เมื่อไหร่จะเปิดระบบโหวตเพิ่มแต้มสำหรับผู้ขายคะ

เพราะเคยประมูลจากเว็บต่างประเทศ พอสิ้นสุดการประมูล จนถึงจ่ายเงิน และได้รับของ
    ส่วนใหญ่ (เกือบจะเป็นสิ่งที่ต้องทำ) ทั้งคนขาย และคนซื้อ จะมาโหวตบวกให้แต่ละฝ่ายค่ะ
    เป็นการเพิ่มความมั่นใจแก่ผู้ซื้อในสินค้า และเป็นการให้กำลังใจผู้ขายด้วยเช่นกัน

ขอบคุณค่ะ และขอโทษด้วยมาก ๆ สำหรับข้อความยาว ๆ นะคะ
    Travelling --- Shopping --- Eating --- Reading --- Cooking
    is
    MY LIFE , MY RITA

siambrandname is offline Administrator Siambrandname WebmasterSBN Exclusive Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

Blog Entries
    12

Quote Originally Posted by Rita View Post
    1. การตัดแต้ม

การตัดแต้มมีผลสะสมเรื่อย ๆ พอครบ 5/5 ก็จะถูกแบน ถูกต้องมั้ยคะ

หรือสะสมจนถึงช่วงเวลานึง เช่น พอครบ 1 เดือน ก็จะการล้างแต้มที่ถูกตัดคะแนน
    กลายเป็น 0/0

2. การโหวตเพื่อตัดแต้ม จากสมาชิก

สมาชิก 1 คน/1 log in มีสิทธิ์ทำการโหวตตัดแต้มในกระทู้ที่ผิดกฎ ได้กี่ครั้งคะ ในกระทู้เดิมนั้นๆ
    เหตุผลที่ถาม เพราะถ้าสมาชิก 1 คน มีสิทธิ์โหวตในกระทู้เดิมนั้น ๆ ได้มากกว่า 1 ครั้ง เกรงว่าต่อไป
    จะเข้าข่ายกลั่นแกล้งค่ะ

3. เจ้าของกระทู้ที่ทำผิดกฎ

เจ้าของกระทู้ที่ทำผิดกฎ ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ เช่น ลงขายผิดหมวด ลืมวางกระดาษในสินค้า ฯลฯ
    เจ้าตัวจะทราบได้อย่างไร ว่าตัวเองได้ทำผิดกฎนั้น พูดถึงกรณีไม่ตั้งใจ อ่านกฎระเบียบไม่รัดกุม
    เพราะ เมื่อกระทู้นั้นผิดกฎ สมาชิกที่ผ่านมาเพื่อตรวจสอบเจอเข้า หลายคนก็อาจจะมีการ Post
    บอกกล่าวให้ทราบ.., และคาดว่าหลายคนอาจจะทำการ คลิก เพื่อตัดแต้มไปเลย ก็ได้ ซึ่งหาก
    ทำการอย่างหลัง เจ้าของกระทู้ก็จะไม่รู้ตัวเลย ว่าได้ทำผิดอะไร กว่าจะรู้อาจเป็นตอนที่กระทู้โดนแบน
    หรือ log in โดนแบนแล้วก็ได้

จะมีข้อความอะไรขึ้นแจ้งเป็นการเตือนมั้ยคะ ว่า "กระทู้ขายของของคุณ มีสมาชิกโหวตตัดแต้ม ขอให้
    ทำการตรวจเช็คด้วย" ประมาณนี้น่ะค่ะ เค้าจะได้แก้ไขได้ทันที

4. แก้ไขกระทู้เดิมที่ผิดกฎ

ต่อเนื่องจากด้านบน กรณีเจ้าของกระทู้ทราบแล้วว่า ได้ทำผิดกฎที่ตั้งไว้ จึงได้ทำการแก้ไขให้ถูกต้อง
    แล้วผลโหวตตัดแต้มที่สมาชิกได้ให้กับเจ้าของกระทู้นั้น จะมีผลต่อกระทู้เดิม "ที่เคยผิดกฎ" เท่านั้น
    หรือ พอเจ้าของกระทู้ ได้ตั้งกระทู้ขายของใหม่ "ที่ถูกกฎ" คะแนนโหวตลบ ก็จะยังติดตาม "log in"
    ของเจ้าของกระทู้นั้นไปด้วย หรือคะแนนโหวตลบ จะจบแค่ "กระทู้ที่ผิดกฎ" ในตอนแรกคะ

5. log in ที่ถูกแบน

log in ที่ถูกแบน ที่มีผลมาจากการตัดแต้มครบ 5/5 มีสิทธิ์ใช้ชื่อเดิม อีเมล์เดิม
    มาสมัย log in ใหม่รึเปล่าคะ หรือการแบน log in จะส่งผลไปนานเท่าไหร่
    กรณี สมาชิก ต้องการใช้ log in ตัวเดิมค่ะ

6. เมื่อไหร่จะเปิดระบบโหวตเพิ่มแต้มสำหรับผู้ขายคะ

เพราะเคยประมูลจากเว็บต่างประเทศ พอสิ้นสุดการประมูล จนถึงจ่ายเงิน และได้รับของ
    ส่วนใหญ่ (เกือบจะเป็นสิ่งที่ต้องทำ) ทั้งคนขาย และคนซื้อ จะมาโหวตบวกให้แต่ละฝ่ายค่ะ
    เป็นการเพิ่มความมั่นใจแก่ผู้ซื้อในสินค้า และเป็นการให้กำลังใจผู้ขายด้วยเช่นกัน

ขอบคุณค่ะ และขอโทษด้วยมาก ๆ สำหรับข้อความยาว ๆ นะคะ

1. จะมีการ Reset แต้มออกให้สำหรับสมาชิกที่โดนวอร์นนิ่งและหลังจากนั้นไม่ทำผิดกฏเลยต่อเนื่องกันเป็นเวลา สามเดือนครับ

2 หนึ่งแอคเค้ากดโหวตได้หนึ่งครั้งในกระทู้นั้นๆครับ หลังจากกดโหวตแล้ว ปุ่มโหวตในกระทู้นั้นจะหายไป

3 สมาชิกที่ทำผิดกฏจะทราบวว่าตนทำอะไรผิด เพราะจะมีการแจ้งถึงกฏที่สมาชิกท่านนั้นผิด ทั้งบนกระทู้ และ มีการแจ้งอัตโนมัติทางพีเอ็มครับ ทุกครั้งที่มีการวอร์นนิ่ง หรือ แบน

4 คะแนน warning จะติดตัวไปไปทุกกระทู้ ทุกห้องครับ และทุกครั้งของการโพสครับ

5 ล็อคอินที่ถูกแบน แบนถาวร ไม่มีการละเว้นครับ ไม่อนุญาติให้กลับมาใหม่ครับ

6 กรณีการให้แต้มผู้ขายเป็นระบบที่ซับซ้อน อีเบย์ทำได้เพราะ มีการคลิกซัพมิตจ่ายเงินอย่างชัดเจน จึงเป็นข้อผูกมัด ว่าบุคคลคู่นี้คือผู้ซื้อและผู้ขาย แต่สำหรับ เวบไซต์เราที่ไม่มีระบบจ่ายเงินผ่านเวบไซต์จึงเป็นการยากที่จะทราบได้ว่าผู้ที่มาให้คะแนน เป็นผู้ที่ซื้อสินค้าจากผู้ขายจริง เพราะหากเปิดใช้แต่ไม่รัดกุม ก็จะเป็นการเปิดเครื่องมือเพื่อให้ผู้ขายสร้างหน้าม้าเข้ามาโหวตให้ตนเอง ซึ่งจะมีความเสี่ยงมากกว่า ในปัจจุบันกำลังแก้ไขระบบ counter ให้มีการแยกจำนวนการนับโพส แยกเป็นห้อง เพราะสมาชิกหลายคนเข้ามาเพียงเพื่อปั่นตัวเลขการตอบเพียงอย่างเดียว ซึ่งกำลังหาทางแก้ไขอยู่ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำถามครับ

Rita's Avatar
    Rita is offline Trusted Member Brandname Fan
    Rita's Bank Account
    • Bank Account 1: 160X2X7X1X

ขอบคุณมากนะคะ ที่ตอบคำถามให้

เข้าใจหมดทุกข้อ

และจะทำตามให้ถูกต้องค่ะ
    Travelling --- Shopping --- Eating --- Reading --- Cooking
    is
    MY LIFE , MY RITA