สงสัยเรื่องการหักคะแนนค่ะ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 3 of 3
    only_authentic's Avatar
    only_authentic is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    only_authentic's Bank Account
    • Bank Account 1: 030X6X9X9X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Smile สงสัยเรื่องการหักคะแนนค่ะ

อยากทราบดังต่อไปนี้ค่ะ

1. ถ้ามีคนเข้าไปคลิกเตือนกระทู้นึง หลายคน เจ้าของกระทู้นั้นจะโดนตัดคะแนนซ้ำรึเปล่าคะ หรือโดนครั้งเดียว

2. การวางป้ายชื่อ บางคนเขียนแค่ชื่อเฉย ๆ ไม่มี @SBN.COM อย่างนี้จะโดนตัดคะแนนด้วยรึเปล่าคะ

3. เป็นไปได้มั้ยคะว่า คนที่มีเพื่อนเยอะในนี้ เวลาทำผิดแล้วจะไม่โดนตัดคะแนน ในขณะที่ คนที่มาโดด ๆ อาจโดนตัดคะแนนได้มากกว่าคนที่เพื่อนเยอะแล้วผิดกฏอ่ะค่ะ เพราะสังเกตมาหลายกระทู้แล้ว

4. จะเป็นไปได้มั้ยคะ คืออยากให้มีการแสดงให้ดู ว่าสมาชิกคนนั้น ผิดกฏเรื่องอะไร ที่สามารถทำให้สมาชิกท่านอื่นเข้าไปเช็คได้อ่ะค่ะ เช่น ขายของปลอม ลืมวางป้าย ลงผิดห้อง อะไรอย่างนี้อ่ะค่ะ เพราะความผิดแต่ละอย่าง ความร้ายแรงไม่เท่ากันอ่ะค่ะ บางทีลูกค้าเห็นแม่ค้ามีความผิด อาจทำให้ลูกค้ากลัวไม่กล้าซื้อของ ซึ่งจริง ๆ อาจไม่ใช่ความผิดร้ายแรง ในขณะที่แม่ค้าที่ขายของปลอม และมีติดลบแต้ม ลูกค้าอาจคิดว่า ผิดเพราะเรื่องเล็กน้อย

ปล. ดีใจนะคะ ที่จะมีการปรับคะแนนให้ ถ้าไม่ทำผิดติดต่อกันสามเดือน เพราะผิดไปแล้วหนึ่ง แต่ต่อไปนี้จะปฏิบัติตามกฎอย่างเคร่งครัดค่ะ

ขอบคุณค่ะ

siambrandname is offline Administrator Siambrandname WebmasterSBN Exclusive Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Blog Entries
    12

อยากทราบดังต่อไปนี้ค่ะ

1. ถ้ามีคนเข้าไปคลิกเตือนกระทู้นึง หลายคน เจ้าของกระทู้นั้นจะโดนตัดคะแนนซ้ำรึเปล่าคะ หรือโดนครั้งเดียว

ตอบ:
    ถ้าโหวตถึงค่าหนึ่งโหวตได้คนละครั้ง)และข้อความอัตโนมัติขึ้นแทนเนื้อกระทู้ กระทู้นั้นจะถูกล็อค และจะไม่มีใครเข้าไปคลิก หรือ ทำอะไรในกระทู้นั้นได้อีกครับ ตอบให้ชัดเจนคือสมาชิกเข้ามากดโหวตเพิ่มอีกไม่ได้หลังจากมีข้อความตัดสินขึ้นครับ

2. การวางป้ายชื่อ บางคนเขียนแค่ชื่อเฉย ๆ ไม่มี @SBN.COM อย่างนี้จะโดนตัดคะแนนด้วยรึเปล่าคะ

ตอบ:
    โดนตัดคะแนนครับ พื่อป้องกันมิจฉาชีพก้อปภาพจากที่อื่นที่มีการวางกระดาษในภาพ และมาเปิดชื่อแอคเค้าใน SBN ให้ตรงกับกระดาษในภาพครับ ดังนั้นจึงต้องเขียน @sbn or @siambrandname เท่านั้นครับ

3. เป็นไปได้มั้ยคะว่า คนที่มีเพื่อนเยอะในนี้ เวลาทำผิดแล้วจะไม่โดนตัดคะแนน ในขณะที่ คนที่มาโดด ๆ อาจโดนตัดคะแนนได้มากกว่าคนที่เพื่อนเยอะแล้วผิดกฏอ่ะค่ะ เพราะสังเกตมาหลายกระทู้แล้ว

ตอบ:
    ไม่เกี่ยวครับ เพราะมีแต่การโหวตแต้มผิดกฏ แต่ไม่มีการโหวตถอนแต้ม

ดังนั้นต่อให้พวกเยอะแค่ไหน ถ้ามีคนมาโหวตถึงแค่ค่าหนึ่ง(ซึ่งเซ็ตไว้ต่ำมากๆ) กระทู้ก็ถูกปิดเช่นกัน

แต่หากคุณเห็นว่ากระทู้ไหนที่เป็นคน "พวกเยอะ" แล้วไม่โดนโหวตทั้งๆที่ทำผิดกฏ ก็ขอให้คุณกดโหวตครับ อย่าปล่อยปะละเลย เพราะทุกคนก็มีสิทธิ์โหวตเท่ากันหมด

ดังนั้นหากกลุ่มคนที่คุณบอกว่าพวกเยอะ จะไม่กดโหวตให้เพื่อนของเค้า ทีมงานก็คงไปตรวจตามดูไม่ได้และไปบังคับไม่ได้ ทำได้แค่เพียงรณรงค์ให้ทุกคนใช้เครื่องมือตัวนี้ และที่สำคัญเมื่อคุณ "เห็น" คุณควรกดโหวต

และหากคุณเห็นว่ากลุ่มคนพวกเยอะไม่โดนโหวต นั่นก็ยิ่งแสดงให้เห็นว่ามีสมาชิกที่ตั้งใจปล่อยปะละเลยการใช้เครื่องมือ JTP มีเยอะมาก และ มีเพียงกลุ่มเดียวที่ใช้เครื่องมือตัวนี้ซึ่งก็เป็นกลุ่มที่คุณกล่าวว่ามีพวกเยอะครับ ทั้งๆที่เครื่องมือเปิดให้ทุกคนใช้ แต่หลายคนกลับไม่ใช้ และกล่าวโทษคนที่ใช้เครื่องมือ ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ถูก เพราะอย่างน้อยเครื่องมือนี้สร้างมาเพื่อทุกคน เพื่อส่วนรวม ไม่ใช่เพื่อใครคนใดคนหนึ่ง และผลจากการใช้เครื่องมือก็เพื่อความปลอดภัยในชุมชนของทุกคนเช่นกัน

ดังนั้นหากสมาชิกทุกคนไม่รักษาสิทธิ์ของตนเองทางทีมงานก็ไม่สามารถช่วยอะไรได้ เพราะหาก สมาชิกบางคนทำผิดกฏ แล้วเค้าไม่ถูกโหวต เพราะคุณไม่อยากกดโหวต แล้วหากวันนึงคุณทำผิดกฏแล้วโดยกดโหวต ก็จึงไม่ถือเป็นข้ออ้างว่า ทำไมทีคนอื่นยังไม่โดน ซึ่งนั่นก็เป็นเพราะมีสมาชิกจำนวนมากในเวบไซต์ "ไม่ยอมให้ความร่วมมือในการรักษาชุมชน" ปล่อยให้คนเพียงกลุ่มเดียวที่ใส่ใจส่วนรวมมากกว่าแค่มาหาผลประโยชน์ไปวันๆ คนกลุ่มนั้นที่ "ใส่ใจความเป็นระเบียบ และความปลอดภัย ของส่วนรวม"และปฏิบัติใช้ ใช้เครื่องมือกันเพียงกลุ่มเดียว ดังนั้นการมีอำนาจผูกขาด หรือ เอื้อต่อพรรคพวกตนเองก็ย่อมมีโอกาสเกิดขึ้นได้ ทางทีมงานจึงอยากรณรงค์ให้สมาชิก "ทุกคน" ใช้เครื่องมือนี้เพื่อประโยชน์ของตนเอง

เพราะหากคุณบอกว่า โหวตไปคะแนนของคนทำผิดก็ไม่เห็นโดนตัด เพราะมีแค่ตัวเองคนเดียวไม่มีพวกมาช่วยโหวต
    ซึ่งหากทุกคนคิดแบบนี้คุณเองก็จะเสียประโยชน์ไปโดยปริยาย และทั้งเป็นการเห็นแก่ตัวไม่ช่วยกันดูแลเวบไซต์ แต่แค่คุณเห็นแล้วคุณกดโหวต และ ช่วยรณรงค์ให้สมาชิกทุกคนใช้เครื่องมือตัวนี้ แค่นี้ความเท่าเทียมกันก็จะค่อยๆเกิดขึ้นครับ

เพราะทีมงานสร้างระบบนี้ขึ้นมาเพื่อให้ทุกคนออกเสียงได้เท่ากัน และเซตแต้มในการที่ให้ทุกคนโหวตตรงกันไว้ต่ำมาก เพียงแค่ไม่กี่โหวต วอร์นนิ่งก็จะ active แต่ก็ยังมีสมาชิกจำนวนมาก ไม่ยอมใช้ ซึ่งต่อไปก็จึงคาดว่าอาจจะต้องกำหนดเป็นระบบว่า หากแอคเค้าไหนไม่เคยกดโหวตกระทู้ผิดกฏเลยก็คงต้องปิด เพราะถือว่า เป็นสมาชิกที่เห็นแก่ตัว เข้ามาในเวบไซต์เพียงเพื่อหาผลประโยชน์ไปวันๆ ไม่เคยให้ความร่วมมือเลย ซึ่งเป็นส่วนที่กำลังพิจารณาอยู่ครับ

4. จะเป็นไปได้มั้ยคะ คืออยากให้มีการแสดงให้ดู ว่าสมาชิกคนนั้น ผิดกฏเรื่องอะไร ที่สามารถทำให้สมาชิกท่านอื่นเข้าไปเช็คได้อ่ะค่ะ เช่น ขายของปลอม ลืมวางป้าย ลงผิดห้อง อะไรอย่างนี้อ่ะค่ะ เพราะความผิดแต่ละอย่าง ความร้ายแรงไม่เท่ากันอ่ะค่ะ บางทีลูกค้าเห็นแม่ค้ามีความผิด อาจทำให้ลูกค้ากลัวไม่กล้าซื้อของ ซึ่งจริง ๆ อาจไม่ใช่ความผิดร้ายแรง ในขณะที่แม่ค้าที่ขายของปลอม และมีติดลบแต้ม ลูกค้าอาจคิดว่า ผิดเพราะเรื่องเล็กน้อย

ตอบ:
    ยังไม่มีรวบรวมให้ครับ แต่หากคุณเป็นกังวลในส่วนนี้ คุณก็มีสิทธิ์จะเขียนบอกไปในกระทู้ตนเองว่าคุณโดนวอร์นเพราะอะไร เพื่อไม่ให้ผู้ซื้อมีความคลางแคลงใจครับ

ในทุกๆคำตอบ ผมตอบรวมๆ ไม่ได้เจาะจงสมาชิกท่านใด แต่ตอบเป็นภาพกว้างๆไว้ เพราะมีสมาชิกบางลักษณะที่จะพีเอ็มมาถามว่า ทำไม ดิฉัน/ผม โดนวอร์นนิ่ง แล้วทีบางคนไม่เห็นโดนเลย

และพบว่าสมาชิกที่พูดเช่นนี้ แทบไม่มีประวัติการช่วยแจ้งกระทู้ผิดกฏมายังเวบมาสเตอร์เลย จนมีระบบโหวต ก็แทบจะไม่เคยกดโหวต
    แต่วันที่ตนเองโดนวอร์น กลับถามว่า เห็นกระทู้ผิดกฏเยอะแยะ ทำไมคนพวกนั้นไม่โดน โดยไม่เคยมองตนเองว่า แล้วทำไมตนเองถึงไม่เคยให้ความร่วมมือในการแจ้งกระทู้ผิดกฏเลย "ทั้งที่เห็น" หรือพอมีระบบก็ไม่เคยกดโหวต (เพราะทีมงานมีบันทึกคนที่ให้ความร่วมมืออยู่)

จึงเขียนคำตอบในข้อสามขึ้นมาอย่างละเอียดให้สมาชิกเหล่านั้นได้มาอ่าน เพราะต่อไปนี้หากมีคำถามลักษณะนี้เข้ามาในพีเอ็มหรือที่ใด ผมขอให้ลิงค์มาอ่านคำตอบในข้อสามที่ผมได้ตอบคุณไปครับ

ขอบคุณครับ

SBN webmaster

ปล. ดีใจนะคะ ที่จะมีการปรับคะแนนให้ ถ้าไม่ทำผิดติดต่อกันสามเดือน เพราะผิดไปแล้วหนึ่ง แต่ต่อไปนี้จะปฏิบัติตามกฎอย่างเคร่งครัดค่ะ

ขอบคุณค่ะ

only_authentic's Avatar
    only_authentic is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    only_authentic's Bank Account
    • Bank Account 1: 030X6X9X9X

เข้ามารับทราบ เข้าใจมากขึ้น และขอบคุณมากค่ะ

ขอให้เอสบีเอ็นอยู่เพื่อพวกเราทุกคนไปนาน ๆ ค่ะ