สืบเนื่องจากกระทู้ร้องเรียนระบบ JTP จึงต้องชี้แจงเคสของ คุณ Bright - Page 10

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 10 of 10 FirstFirst ... 8910
Results 91 to 96 of 96
    PO is offline Trusted Member Brandname Fan
    PO's Bank Account
    • Bank Account 1: 130x0x0x1x

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Smile

ขอบคุณทีมงานที่ช่วยดูแลความเป็นระเบียบเรียบร้อยของส่วนรวมให้พวกเรานะคะ
    ... po po po...

pon is offline Trusted Member Brandname Fan
    pon's Bank Account
    • Bank Account 1: 065X4X4X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยคน
    ส่วนตัวเท่าที่เคยอ่านเจอในห้องพูดคุย ภาพมีตติ้ง การตอบและแสดงความคิดเห็นในทุกกระทู้ของคุณ Bright
    ชื่นชมความเป็นตัวของตัวเองของคุณ Bright มั่นใจว่าไม่มีเจตนากระทำผิดกฏแน่นอน และคิดว่าสมาชิกทั้งหมดที่นี่ก็คิดเช่นกัน
    แต่บางทีผลที่เกิดจากการกระทำโดยไม่เจตนา มันเป็นไปในทางตรงกันข้าม เราก็ต้องรับผิดชอบกับการกระทำนั้นๆ
    เราทั้งหมดต่างเป็นผู้อาศัยในบ้านใหญ่อันอบอุ่นแห่งนี้
    เจ้าบ้านออกกฏให้ผู้อาศัยปฏิบัติตาม เราทั้งหมดควรเคารพกฏและการตัดสินของเจ้า่บ้านเป็นที่สุด
    เคารพ WM และเอาใจช่วยคุณ Bright ให้ผ่านวันเวลาที่ยากลำบากนี้ไปได้

PS>

ไม่อยากเปรียบเทียบกับตนเอง ที่เคยผ่านประสบการณ์โชกเลือดมาก่อน
    เพราะกระทำความผิดร้ายแรงกว่าคุณ Bright เยอะแยะมากมายมหาศาลบานตะไทไร้ข้อแก้ตัวให้มัวหมอง
    แต่บ้านใหญ่อันอบอุ่นนี้ก็เข้าใจถึงความผิดพลาดที่ไม่ได้เกิดจากเจตนาอันแท้จริง
    แสดงให้เห็นถึงวุฒิภาวะอันทรงคุณค่าและคุณภาพของสมาชิกในบ้านหลังนี้ คอนเฟิร์ม

BigP is offline Canceled User Brandname Fan

คับแก้ว เลยชุมชนนี้

อ่านละเครียด แอบมึนเล็กน้อย

ผมมองว่า หลายครั้งการเขียนโพสในกาทู้ต่างๆ มันเหมือนการพูดคุยทั่วๆไปแหละ (ภาษาที่ออกมามันก็เลยเป็นเช่นนั้น) เพราะเวลาพูดคุยกัน มันมักจะใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล ไม่เหมือนตอนทำข้อสอบ หรือเขียนเรซูเม่ ซึ่งมักจะต้องคอยระวังคำพูด ว่าจะถูกมั้ย จะดีมั้ย หรือใช้คำนี้ดีกว่าคำนั้น บลาๆๆ
    แต่เจตตนาของผู้เขียน จิงๆมันอาจไม่ใช่เหมือนภาษาที่โพสไป หรือที่บางคนเข้าใจคับ

ยังไงขอเอาใจช่วย เป็นกำลังใจให้พี่หมอไบรท์ อีกคนละกันคับ

เมจิ's Avatar
    เมจิ is offline Trusted Member Brandname Fan
    เมจิ's Bank Account
    • Bank Account 2: 483X1X8X1X

Quote Originally Posted by BigP View Post
    ผมมองว่า หลายครั้งการเขียนโพสในกาทู้ต่างๆ มันเหมือนการพูดคุยทั่วๆไปแหละ (ภาษาที่ออกมามันก็เลยเป็นเช่นนั้น) เพราะเวลาพูดคุยกัน มันมักจะใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล ไม่เหมือนตอนทำข้อสอบ หรือเขียนเรซูเม่ ซึ่งมักจะต้องคอยระวังคำพูด ว่าจะถูกมั้ย จะดีมั้ย หรือใช้คำนี้ดีกว่าคำนั้น บลาๆๆ แต่เจตตนาของผู้เขียน จิงๆมันอาจไม่ใช่เหมือนภาษาที่โพสไป หรือที่บางคนเข้าใจคับ

จากคำพูดจาแบบที่คุณยกมาว่า
    "เพราะเวลาพูดคุยกัน มันมักจะใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล"

อันนี้เราเองเห็นว่าเป็นสิ่งที่ไม่ควรไม่ว่าสังคมไหนๆนะคะ แม้กระทั่งในครอบครัวของเราเอง เราก็จะไม่ใช้อารมณ์นำหน้าเหตุผล
    การพูดจากันควรระวังถึงผลกระทบเสมอ อย่างน้อยก็เพื่อไม่ให้เกิดการกระทบกระทั่ง ต่อผู้ฟัง และที่สำคัญก็เพื่อไม่ให้เป็นปัญหาไปถึงส่วนรวม

แล้วก็ผิดประเด็นอีกนิดค่ะ เพราะว่าเพื่อนๆไม่ได้บอกว่า คุณไบร์ท "เจตนา"
    ลองอ่านให้ช้าๆ และจับประเด็นก่อนค่ะ ว่าคุณเวบมาสเตอร์บอกว่า

เป็นการพูดจาที่อาจก่อให้เกิดปัญหา การเลียนแบบจากกลุ่มที่เข้ามาหาผลประโยชน์ ''จึงต้องห้าม'' ซึ่งคุณไบร์ทก็ออกมาบอกว่าเข้าใจแล้วค่ะ

"โดยคุณเวบมาสเตอร์ชี้แจงกันมาแล้ว ว่า ไม่ได้ ตัดสินว่า เจตนา หรือ ไม่ เพราะเจตนา มันวัดไม่ได้ค่ะ"

อย่าเก็บไปโกรธน่ะคะ มาแนะนำเฉยๆอ่ะ เห็นคุณเข้าใจผิด ><

Last edited by เมจิ; 09-04-09 at 22:04.

Ti_Tee is offline Registered Member Newbie Brandname

เป็นกำลังใจให้ทีมงานนะคะ
    ขอบคุณสำหรับพื้นที่ดีๆคะ

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

รับผิดชอบต่อชุมชน

Blog Entries
    8

ปลีกตัวจากงาน JTP2 มาได้แล้วครับ

เครื่องมือเรียบร้อย เตรียมเปิดให้ใช้กันแล้วนะครับ

ขออภัยที่ล่าช้าครับ พอดีเดี๋ยวจะมีเครื่องมือมาเพิ่มอีกนอกจาก JTP2 นะครับ
    แจ้งกันให้ทราบก่อน ว่าหากใครกังวล ว่าเครื่องมือไม่สมบูรณ์ทำให้เกิดปัญหา
    ก็ไม่ต้องกังวลครับ เพราะทีมงานจะแก้ไข และ จะพัฒนาเครื่องมือตัวใหม่
    ปรับจูนให้ตรงความต้องการของสมาชิกได้มากขึ้นเรื่อยๆครับ

ส่วนข้อความบางข้อความที่อาจจะเป็นประเด็นให้ถกเถียงกันต่อ ขออนุญาติลบออกนะครับ

ดังนั้นแล้วขอปิดกระทู้นี้ และจะกลับมาสรุปเคสภายในวันจันทร์นะครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกคนครับ

SBN webmaster

ประกาศณวันที่ 21/05/52
    ขอเลื่อนเวลาอีกครั้งครับ พอดีทีมงานคนที่ดูแลเคสนี้ ติดงานจนถึงวันอาทิตย์ครับ ฝากให้มาแจ้งเลื่อนกำหนด เป็นอาทิตย์หน้าครับ

ประกาศ ณ วันที่ 30/05/52

ชี้แจ้ง สรุป กรณีดังกล่าว พร้อม แนวทางป้องกันปัญหา จากกรณี ของคุณ Bright เข้า มาติดตามอ่าน พร้อม เสนอแนะแนวทางต่างๆ เพื่อให้เราอยู่ร่วมกัน ได้ดียิ่งขึ้นได้ ในกระทู้
    มาตราการป้องกันปัญหา การเรียนรู้ที่ได้ จากกรณี ของ คุณ Bright

ทั้งนี้ ปัญหาต่างๆ ที่เกิดขึ้น จะแก้ไข และป้องกันได้ดี ขึ้นกับความร่วมมือของสมาชิกทุกคน
    ทางเราจึง ขอขอบคุณ ในความร่วมมือของสมาชิก ทุกคน ที่ให้ความร่วมมือ ด้วยดี ตลอดมา มา ณ ที่นี้ ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Page 10 of 10 FirstFirst ... 8910