โดนแบน !! ค่ะ รบกวนชี้แนะเราที ว่าเราผิดกฏตรงไหนค่ะ ไม่ทราบจริงๆ

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 7 of 7
    sweetholic.shop is offline Registered Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Exclamation โดนแบน !! ค่ะ รบกวนชี้แนะเราที ว่าเราผิดกฏตรงไหนค่ะ ไม่ทราบจริงๆ

หวัดดีค่ะ

รบกวนขอคําชี้แนะค่ะ คือตอนนี้เราจะโดนแบนอ่ะคะ

ก่อนหน้านี้เราเคยโดนเตือน ตอนที่โดนเตือนรอบแรกมา อันนั้นเราก้อมานั่งดู แล้วทราบนะคะ ว่าโพสผิดตรงที่ดันเอาของมาฝากขายในกระทู้พรีออเดอร์ด้วย

คือเราเพิ่งเล่น ก้ออาจมีเข้าใจผิดพลาดอ่ะคะ พอดีเห็นกระทู้อื่นเค้าฝาก เราเลยนึกว่าฝากได้ หลังจากนั้นเราก้อปรับปรุง แล้วก้อพยายามรอบคอบเวลาโพสๆไม่ให้ผิดกฏ

ก่อนโดนแบน เจอเตือนในกระทู้ไปอีกสองรอบ เราแอบงงนะ ผิดตรงไหน เช๊คแล้วก้อไม่น่าจะผิด แต่พอดียังไม่มีเวลามาสอบถามกับทางเวป

แต่เราก้อพยายามเช๊คดูนะคะ ว่าเราผิดอันไหนตามที่อ่านกฏ คือตามความเข้าใจเราก้อดูไม่ผิดนะคะ เพราะของเราโดนตามด้านล่างค่ะ

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2321171

ของปลอมเราก้อไม่ได้ขายนะคะ T^Tจาก ASOSมันของจริงหมด แล้วเราไม่เคยโกงใครเลยนะคะ ตั้งแต่ขายของมาในชีวิต ไม่เคยโกงชาวบ้านเลย T^T

กระทู้คนอื่นเราก้อไม่ได้ไปซีซั้วเสียมารยาทฝากลิงค์เลยค่ะ หรือว่าของ asosโพสในห้องนี้ไม่ได้ค่ะ เราโพสผิดห้องป่าว เช๊คดูเห็นคนอื่นก้อขายจากเวปนี้เหมือนกัน ก้อไม่น่าจะผิด

โพสผิดห้อง ก้อไม่ผิด ก่อนโพสทีไรเราก้อดูแล้วดูอีก ดูแล้วดูอีก มันก้อไม่ผิดนี่หน่า

หรือฝากลิงค์ facebook ไม่ได้ แต่ว่าเราก้อเห็นคนอื่นฝากกัน หรือว่าเราผิดตรงโพสลิงค์ไปในห้องซื้อขาย ที่เรามีอีกกระทู้ขายของอ่ะคะ

แต่เห็นแจ้งว่าฝากลิงค์ไปกระทู้ในห้องอื่นได้ เราเลยฝาก แล้วก้อฝากแค่ลิงค์จริงๆ คือเราไม่ทราบจริงๆ ว่าเราผิดพลาดตรงส่วนไหนอ่ะคะ หรือว่าเราจะโดนแกล้งรึป่าว

เอ๊ะใจนิดๆ ถ้าไม่ผิดนี่โดนแกล้งรึป่าว คือถ้าไม่ใช่ก้อดี เพราะรู้สึกไม่สบายใจ

รบกวนชี้แนะเราหน่อยค่ะ คือเราไม่ทราบจริงๆ ว่ากระทู้เรามันมีส่วนไหนผิดพลาด

กระทู้นี้ไม่โดนแบน แต่อันที่โดนแบน เราโพสเหมือนอันนี้เลยค่ะ รบกวนชี้แนะหน่อยคะ่ คืองงจริงๆ - -''

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2283285&p=1066167191#post1066167191

หรือว่ากระทู้ขายของที่เราลิงค์ไปมันผิดค่ะ แต่สินค้าก้อน่าจะตรงตามห้อง แล้วรูปสินค้าบางอันอาจไม่มีกระดาษวางไว้แต่รูปอื่นที่เป็นสินค้าชิ้นเดียวก้อมีนะคะ แต่ๆกระทู้ขายยังไม่เคยมีปัญหา

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2311974&p=1066202254#post1066202254

ยังไงรบกวนช่วยตรวจสอบและชี้แนะหน่อยนะคะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

*เพิ่มเติมค่ะ* จากกระทู้้ด้านล่าง ซึ่งยังสามารถดูได้ เหมือนมีคนมากดโหวตว่ากระทู้เราไ่ม่ถูกต้อง

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2283285&p=1066167191#post1066167191

คนกดว่าเราผิด 3 ข้อ เราข้องใจตรงข้อนี้มากค่ะ(ไม่ทราบเราเข้าใจถูกต้องไม๊ แต่เห็นมีแถบเขียวด้านหลังกฏแสดงว่าเราโดนโหวตข้อนั้นใช่ไม๊ค่ะ)

กฏของชุมชน SBN 6: สมาชิกคนนี้ผิดกฏข้อหก : แปะลิงค์ร้านค้า ลิ้งค์Facebook Blogส่วนตัว Logo ภาพ หรือคำพูดบางอย่าง ที่สามารถพิมพ์ตามหรือลิ้งค์ไปยังเว็บอื่นนอก SBN ได้ เพื่อที่จะหาผลประโยชน์ในเชิงพาณิชย์ ณ ห้องซื้อขาย หรือใช้ข้อความในการลงขายที่สามารถอ่านและเข้าใจได้ว่าเป็นการรับ pre-order (แบบเนียนๆ) เช่น"ขายแล้วค่ะ แต่สามารถสั่งเพิ่มได้" เป็นต้น

ทางเว็บอนุญาตให้ลงสิ่งที่กล่าวมานี้ “เฉพาะในห้องแนะนำร้านค้าเท่านั้น” ห้องอื่นๆ รวมไปถึง Signature และ Avatar "ห้ามลง ห้ามโฆษณา"

อนุญาตให้ลงลิงค์ร้านค้า หรือ รายละเอียดเกี่ยวกับร้านค้า “เฉพาะในห้องแนะนำร้านค้าเท่านั้น” ห้องอื่นๆ “ห้าม”

** * Signature เพื่อการค้าอนุญาตเฉพาะที่เขียน Business Review ไว้ใน SBNTown เท่านั้น

6.1 สมาชิกคนนี้ ตั้งกระทู้พาดพิงสมาชิกท่านอื่นในทางที่อาจก่อให้เกิดความเสียหาย โดยตั้งกระทู้ในห้องอื่นที่ไม่ใช่ ห้อง SBN justice หรือใช้คำพูดหยาบคายในห้องใดๆ ก็ตามผลการโหวตกฏข้อนี้ :

คือลิงค์ที่เราลงไว้ มีลิงค์ facebook กับลิงค์ไปยังเวป ASOS แต่ห้องที่เราโพส มันก้อห้องแนะนําร้านค้าและ pre order นะคะ มันไม่น่าจะผิดนะคะ แต่ทําไมถึงมีคนมากดโหวตข้อนี้เราอีก แล้วไปพาดพิงถึงคนอื่น เราก้อไม่มีพาดพิงใครเลยนะคะ งง เง็งมากๆค่ะ ใครก้อได้ช่วยชี้แนะและอธิบายเราทีค่ะ งงจริงๆ

Last edited by sweetholic.shop; 14-09-12 at 01:08.

scissors n' sizes is offline Trusted Member Brandname Fan
    scissors n' sizes's Bank Account
    • Bank Account 1: 056X4X6X9X
    • Bank Account 2: 026X0X7X7X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Bangkok & Reading, UK

Default Re: โดนแบน !! ค่ะ รบกวนชี้แนะเราที ว่าเราผิดกฏตรงไหนค่ะ ไม่ทราบจริงๆ

กฏของ 1 ที่โดนกด ... ตูนเองยังไม่แน่ใจนะค่ะว่าโดนเพราะอะไร
    แต่หากดูจากกระทู้ที่คุณโพสไว้กระทู้นี้ก็เห็นผิดกฏข้ออื่นด้วยนะค่ะ

http://siambrandname.com/forum/showt...post1066202254

เช่น

1. คุณทำ photoshop คาดไว้ที่รูปว่า Sweet Holic ซึ่งไม่ตรงกับชื่อ log-in
    และสามารถลิ้งค์ไปยัง facebook นอก sbn

2. ป้ายชื่อคุณไม่ตรงกับ log-in นะค่ะ
    บางรูปคุณวางป้ายชื่อโดยใช้ sweetholic.shop @ sbn
    แต่จริงๆแล้วคุณควรจะใช้เป็น runsei @ sbn ค่ะ

ยังไงก็ตามแต่ ใจเย็นๆนะค่ะ และรอให้ทาง webmaster ตรวจสอบให้อีกทีค่ะ

กฏของชุมชน SBN 6: สมาชิกคนนี้ผิดกฏข้อหก : แปะลิงค์ร้านค้า ลิ้งค์Facebook Blogส่วนตัว Logo ภาพ หรือคำพูดบางอย่าง ที่สามารถพิมพ์ตามหรือลิ้งค์ไปยังเว็บอื่นนอก SBN ได้ เพื่อที่จะหาผลประโยชน์ในเชิงพาณิชย์ ณ ห้องซื้อขาย หรือใช้ข้อความในการลงขายที่สามารถอ่านและเข้าใจได้ว่าเป็นการรับ pre-order (แบบเนียนๆ) เช่น"ขายแล้วค่ะ แต่สามารถสั่งเพิ่มได้" เป็นต้น

ทางเว็บอนุญาตให้ลงสิ่งที่กล่าวมานี้ “เฉพาะในห้องแนะนำร้านค้าเท่านั้น” ห้องอื่นๆ รวมไปถึง Signature และ Avatar "ห้ามลง ห้ามโฆษณา"

อนุญาตให้ลงลิงค์ร้านค้า หรือ รายละเอียดเกี่ยวกับร้านค้า “เฉพาะในห้องแนะนำร้านค้าเท่านั้น” ห้องอื่นๆ “ห้าม”

** * Signature เพื่อการค้าอนุญาตเฉพาะที่เขียน Business Review ไว้ใน SBNTown เท่านั้น

Quote Originally Posted by runsei View Post
    (พร้อมส่ง) กระเป๋า Ted Baker Bow Shopper ราคา 2290 บาท(ชิ้นนี้จัดส่งฟรี)

รูปจากเวป สีจะออกส้มนะคะ แ่ต่ของจริงสีส้มเข้มมาก ออกเป็นสีแดงเลยค่ะ สีสวยสดมากๆ ตรงโบว์จะออกสีโอรสเข้มๆค่ะ ดูหวานๆหรูๆ ออกแนวคุณหนู ตัวกระเป๋าเป็น PVC คุณภาพดี แข็งแรงค่ะ ใบใหญ่จุของได้เยอะเลยค่ะ
    SIZE : Width 37cm x Height 37cm x Depth 13cm

Thanks KAT, penninny ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

sweetholic.shop is offline Registered Member Newbie Brandname

Default Re: โดนแบน !! ค่ะ รบกวนชี้แนะเราที ว่าเราผิดกฏตรงไหนค่ะ ไม่ทราบจริงๆ

ขอบคุณ คุณ scissors n' sizes
    มากนะคะ แต่กระทู้ในห้องซื้อขาย เรายังไม่เคยโดนกดเลยค่ะ เท่าที่ดู ที่โดนกดตั้งแต่เริ่มแรก จนกระทั่งโดนแบนคือกระทู้ในห้อง พรีออเดอร์หมดเลย กระทู้พรีออเดอร์ โดนกดหลายอันเลย แล้วเราไม่ทราบจริงๆว่าผิดตรงจุดไหน

ส่วนที่แนะนํามาขอบคุณมากๆนะคะ พอดีเราเขียนกระดาษขึ้นมาใหม่ แล้วเผลอเรอจริงๆ ปกติอันเก่าเราจะเขียนว่า runsei@SBN ค่ะ เขียนอันใหม่ มัวคิดถึงแต่ชื่อร้านเลยใส่ชื่อร้านไป ขอบคุณมากนะคะ ที่แนะนํา เดี๋ยวเราจะได้ไปทํารูปใหม่

ปล.ยังรอเวปมาสเตอร์มาตอบนะคะ จะได้นําไปปรับปรุงแก้ไข ตอนนี้เอาไอดีน้องมาสมัครล๊อคใหม่ แต่ยังไม่กล้าโพสขายต่อเลย กลัววจะผิดกฏอีก
    Thanks KAT ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

penninny's Avatar
    penninny is offline Trusted Member Master Brandname
    penninny's Bank Account
    • Bank Account 1: 001X9X0X3X

นอกจากเรื่องป้ายชื่อไม่ตรง log in ตามที่คุณ scissors 'n sizes แจ้งแล้ว สินค้าที่คุณพรีออเดอร์ หลายชิ้นไม่ตรง brand position ครับ ทั้งในกระทู้และใน fb ทำให้เพื่อนสมาชิกสามารถกดโหวตข้อ ได้ครับ เมื่อแต้มเตือนขึ้นครบ 3.ครั้ง แล้วไม่แก้ไขผิดกฎข้อเดิม ทำให้ถูกโหวตข้อ 1 ครับ สินค้าที่ขายและพรีออเดอร์ต้องมีรายชื่ในห้อง brand position เท่านั้นครับ ใน fb ของคุณมีนาฬิกาแฟชั่นฮ่องกง
    กฎพื้นฐานครับ
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=157788
    ข้อ 2 สินค้าที่ระบุไว้หน้าห้องเท่านั้น
    ตรวจสอบรายชื่อสินค้าที่รับพรีออเดอร์และขายได้ที่ห้องนี้ครับ
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=210924
    Thanks KAT, scissors n' sizes ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

Exclamation Re: โดนแบน !! ค่ะ รบกวนชี้แนะเราที ว่าเราผิดกฏตรงไหนค่ะ ไม่ทราบจริงๆ

ขอบคุณค่ะที่มาชี้แนะ คือเราไม่ได้ลงสินค้าอื่นในกระทู้เลย ไม่ทราบว่าแม้แต่ในเฟซเราก้อห้ามขายสินค้าอื่นด้วย เพราะคิดว่า ไม่ได้โฆษณาในหน้าขอ SBN คงไม่มีปัญหา เพราะิคิดว่าในเฟซเป็นร้านของเรา เลยน่าจะขายของอย่างอื่นได้ด้วย รบกวนขอถามเป็นข้อๆเลยนะคะ

1.ถ้าในเฟซเราเอาสินค้าอื่นออกหมดเหลือแต่ สินค้าที่มาจาก ASOS เราสามารถลิงค์เพจที่ขายอย่างอื่นในเฟซเราได้ไม๊ค่ะ เราจะได้ํทําเพจขึ้นมาใหม่อีกอัน เพราะกลัวว่า เอาของอย่างอื่นออกมา พอทําเพจอื่นมาลิงค์ขายในเฟซที่จะขายแต่ ASOS เดี๋ยวจะผิดกฏอีก

3.ถ้าเราลงว่าพรีออเดอร์จาก ASOS ในเพจเราก้อห้ามขายสินค้าอย่างอื่นแม้แต่ชิ้นเดียวเลยใช่ไม๊ค่ะ ถ้าเราจะลงลิงค์เฟซในกระทู้

2.ตกลงสินค้า ASOS พรีออเดอร์ขายได้ไม๊ค่ะ ในห้องนี้ เพราะเห็นทางเวปมาสเตอร์บอกในกระทู็้้้่เราก้อลงสินค้าที่ผิด คือในกระทู้เราลงแต่ลิงค์สินค้าที่มาจาก ASOS หมดเลยนะคะ ไม่มีของเวปอื่นหรือของสินค้าใดๆปะปนเลย ที่เราลงเพื่อให้ลูกค้าสะดวกในการดูหน้าสินค้า

3.สรุปถ้าลงขายแบบไม่ให้ผิดกฏ ควรจะลงแค่ ว่าเราพรี ASOS ใช่ไม๊ค่ะ(ถ้าในกรณีที่ ASOS สามารถพรีได้ในห้องนี้ เพราะเราเห็นเจ้าอื่นก้อรับพรีของ ASOS หลายเจ้าเลยในห้องนี้) แต่เราห้ามลงลิงค์ที่ลิงค์ไปยังหน้าสินค้าต่างๆของ ASOS ใช่ไม๊ค่ะ เพราะมันมีหลายแบนด์ปะปนกัน ไ่ม่ทราบว่าเราเข้าใจถูกรึป่าว

รบกวนเวปมาสเตอร์ ช่วยชี้แนะอีกครั้งนะคะ จะได้นําไปปรับปรุงแก้ไขค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
    Thanks penninny ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

penninny's Avatar
    penninny is offline Trusted Member Master Brandname
    penninny's Bank Account
    • Bank Account 1: 001X9X0X3X

ขออนุญาตตอบแทน wm ครับ
    1.ประโยคที่ว่า ร้านของคุณรับพรีออเดอร์สินค้า asos ไม่มีปัญหาครับ แต่ประโยคต่อมาและจำหน่ายเครื่องประดับสไตล์เกาหลี ผิดกฎข้อ 2 แล้วครับ ก็เหมือนเพื่อนสมาชิกที่ถูก jtp เพราะลงว่ารับพรีออเดอร์สินค้าจากญี่ปุ่น (ไม่ระบุแบรนด์) ไม่เช่นนั้นใครจะนำแบรนด์อะไรมาขายก็ได้เพียงแค่บอกว่าซื้อมาจากต่างประเทศ
    2. ควรแยกลิ้งค์ถูกต้องแล้วครับ ถ้าจะมาใช้พื้นที่แห่งนี้ในการลงโฆษณาต้องทำตามกฎครับ สินค้าควรขายเฉพาะที่ทางเว็บกำหนด, fb ลิ้งค์ร้่านค้าควรตรงตามที่ทางเว็บกำหนดเพราะเป็นพื้นที่ฟรีเราต้องเคารพพื้นที่แห่งนี้
    3. ทางเว็บไม่ได้ปิดกั้นแบรนด์ใหม่ๆ เพียงแค่คุณนำเรื่องเข้าห้อง brand position ให้เพื่อนๆได้ทราบถึงประวัติความเป็นมามีการจัดแบรนด์อย่างถูกต้อง ก็สามารถขายได้แล้วหรือถ้าไม่อยากรอนานขายที่ห้อง local ก่อนก็ยังได้ครับ
    กฎทุกข้อทาง wm เค้าทำเพื่อทุกท่านครับ ทั้งมิจฉาชีพ ทั้งของปลอมระบาดหนัก ยังไงต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับทึ่รับฟังไม่ต่อว่ารุนแรง เพื่อนสมาชิกที่ช่วยกันดูแลน้อยมาก บางท่านที่โดน jtp จะรู้สึกเหมือนกันหมดว่าคนอื่นก็ทำทำไมเค้าไม่โดน จะบอกว่าเค้าโชคดี หรือรอวันโดนก็ได้ครับ แต่ผมว่าถ้าเราทำถูกกฎเราก็สบายใจครับ
    ห้องนี้เพื่อนสมาชิกจะเข้ามาช่วยตอบข้อสงสัยเกี่ยวกับ jtp แต่ถ้าจะให้ทาง wm ตรวจสอบเพิ่มเติมตั้งกระทู้ที่ห้องด้านล่างนี้ครับ
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=360227
    Last edited by penninny; 15-09-12 at 21:28.

Cool Re: โดนแบน !! ค่ะ รบกวนชี้แนะเราที ว่าเราผิดกฏตรงไหนค่ะ ไม่ทราบจริงๆ

ขอบคุณ คุณ penninny มากนะคะ ที่มาช่วยตอบ ขออภัยที่ถามเยอะไปนิด "แต่ผมว่าถ้าเราทำถูกกฎเราก็สบายใจครับ" <---- ตามที่คุณว่าถูกเลยค่ะ คือส่วนตัวเราไม่ได้โกรธอะไรเวปเลยค่ะ ถ้าการแบนไม่ได้แบนจากการกลั่นแกล้งจากพวกที่ป่วนๆ ถ้าเราพลาดเอง น้อมรับหมด และที่สําคัญ อยากแก้ไขให้มันถูกต้องที่สุดเลยค่ะ ถึงค่อนข้างจะถามเยอะ เพราะอยากจะโพสให้มันถูกต้องที่สุดจริงๆ จะได้ไม่มีปัญหา และต่อไปจะได้ไม่โพสอะไรผิดพลาด เพราะเราเองก้อเิพิ่งเล่น ถึงอ่านกฏแล้ว แต่บางจุดอาจเล็กๆเราอาจเผลอรอและลืม โพสไปก้ออาจทําให้ผิดพลาด พอจะเข้าใจหมดแล้วค่ะ ยังไงก้อขอบคุณมากนะคะ ที่มาชี้แนะ

ปล.เรียนเวปมาสเตอร์ค่ะ พอดีว่า ล๊อคอินเดิมเราโดนแบนไปก้อไม่ทราบจะได้คืนไม๊ พอดีเราสมัครใหม่และเอาเลขบัีตรน้องเรามาใช้แทน ก้อคงจะใช้อันนี้เลย เพราะว่าพอดีล๊อคอินตรงกับชื่อร้านพอดี อันเดิมตอนแรกทําเพื่อมาซื้อสินค้า เอาไว้ดูเวป พอดีตอนหลังมาขายเลยใช้อันนั้นไม่ได้สมัครใหม่เป็นชื่อร้าน ขออนุญาติใช้อันปัจจุบันนะคะ(ที่แจ้งเพราะเกรงว่า เดี๋ยวจะเห็นว่าเป็นร้านเดียวกันแต่มี 2 ล๊อคอิน เกรงว่าจะผิดกฏเลยแ้จ้งไว้ก่อน เพราะว่าอันนั้นก้อใช้ไม่ได้แล้วด้วย)

ขอบคุณมากๆค่ะ และขอบคุณทุกท่านที่ช่วยมาตอบและชี้แนะให้หายสงสัยนะคะ
    Last edited by sweetholic.shop; 15-09-12 at 22:02.
    Thanks penninny ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like scissors n' sizes ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด