เรียน เพื่อนๆ ชาว SBN ทุกท่านครับ

ในช่วงสักอาทิตย์นึงที่ผ่านมานี้ คิดว่า เพื่อนๆหลายคน คงจะเห็นเครื่องมือ ที่ฝ่ายเทคนิค ของ SBN พัฒนาขึ้น และเริ่มนำมาใช้งานกันในชุมชน

ซึ่ง ในการใช้งาน เพื่อนๆ จะเห็นเครื่องมือตัวนี้ มีรูปร่างหน้าตา ให้ใช้งาน ดังนี้ครับ

เครื่องมือตัวนี้ ทีมงาน SBN ได้ออกแบบไว้ให้สำหรับเพื่อนๆ ได้ขอบคุณ สมาชิกท่านอื่น ที่ได้ช่วยเหลือ ทำให้ชุมชนที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน แข็งแรง และยั่งยืนยิ่งขึ้น ผ่านข้อความ ที่สมาชิกท่านนั้น Post ตั้งกระทู้ หรือ ตอบกระทู้

และ ผลคะแนน ที่ได้รับจากการ Vote ผ่าน TTP ของเพื่อนๆ สมาชิกท่านอื่นนั้น จะได้ถูกนำมาเป็นตัวบ่งบอก ถึงความช่วยเหลือ ของสมาชิกท่านที่ได้รับการ Vote ต่อความมั่นคง แข็งแรง ของชุมชนที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน ซึ่ง จะแสดงออกในรูปของ แถบคะแนน ดังที่เห็นด้านล่างครับ

คะแนนที่นำมาสร้่างแถบคะแนนนี้ ถูกสร้างขึ้นมาจาก ข้อมูลทางสถิติ จากการได้รับ Vote TTP จากสมาชิกท่านอื่นๆ โดยผ่านกระบวนการทางคณิตศาสตร์ ที่ค่อนข้างซับซ้อน ก่อนที่จะนำมาแสดง ที่ด้านล่างของชื่อ Username ของเพื่อนๆ สมาชิก ในทุกๆ ครั้งที่ Post

ซึ่ง ณ ปัจจุบัน เครื่องมือตัวนี้ กำลังอยู่ในระหว่างทดลองใช้ โดยที่ทีมงานเอง กำลังเฝ้าสังเกต และคอยตรวจสอบ Error ของผลคะแนน (แถบคะแนนใต้ Username) อยู่ครับ ว่ามีการคำนวน คลาดเคลื่ีอน จากค่าที่ทีมงานออกแบบไว้ไหม และ ทีมงานเอง ก็คอยปรับจูนเพื่อนแก้ไขความผิดพลาดที่เกิดขึ้นกับระบบคะแนนอยู่อย่างต่อเนื่อง เพื่อให้เครื่องมือตัวนี้ ทำงานได้อย่างสมบูรณ์ตามที่ทีมงานได้ออกแบบไว้ครับ

และในการปรับจูน เพื่อแก้ไข Error ของผลคะแนน อาจทำให้แถบคะแนน ของสมากชิกบางท่าน เปลี่ยนแปลงไป ซึ่ง ทีมงาน ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ และต้องขอย้ำอีกครั้งว่า ระบบนี้กำลังอยู่ในระหว่างการทดลองใช้ และยังแก้ไขข้อผิดพลาดไม่หมดครับ

ซึ่ง เมื่อไร ที่แก้ไขข้อผิดพลาดแล้วเสร็จทั้งหมด ทีมงาน จะแจ้งให้เพื่อนๆสมาชิกทุกคนได้ทราบอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ และขออภัยในความไม่สะดวก

----------------------------------------------------------

ทีมเทคนิค ต้องขออภัยเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน สำหรับเหตุการณ์ที่เว็บไซต์ Siambrandname.com ล่ม เมื่อวันพุธที่ 24 ก.พ. 53 เป็นอย่างสูงครับ

เนื่องจากทีมงานตรวจพบว่ากลไกของเว็บไซต์ Siambrandname.com ทำงานผิดปกติ เริ่มทำงานผิดปกติ ในช่วงเช้าวันที่ 24 ก.พ. 52 ในระหว่างนั้น ทีมงานเองก็พยายามตรวจสอบ หาสาเหตุขอปัญหา แต่ยังสาเหตุไม่พบ

จนกระทั้ง ตอนช่วงบ่าย กลไกการทำงานของเว็บไซต์ไม่สามารถทำงานต่อได้ ทีมงานจึงได้ ตัดสินใจ ปิดเว็บไซต์ และทำการตรวจสอบ hardware ของระบบ Server ที่เป็นตัวรันเว็บไซต์อยู่อย่างละเอียด จึงได้ตรวจพบอุปกรณ์ ที่ทำงานผิดปกติ ภายใต้ระบบ Server ของ Siambrandname.com ในช่วงกลางคืนของวันที่ 24 ก.พ. 52

หลังจากนั้น ทีมงานได้ติดต่อ Supplier อุปกรณ์ Server เพื่อให้เปลี่ยนอุปกรณ์ที่ผิดปกติออก และทำให้เว็บไซต์กลับมาทำงานได้ ในช่วง 5 ทุ่ม ของวันที่ 24 ก.พ. 52

หลังจากนั้น ทีมงานก็ได้เฝ้าสังเกตอาการต่อ ว่า หลังจากเปลี่ยนอุปกรณ์แล้ว กลไก การทำงานของระบบ Server ยังมีสิ่งผิดปกติ เหมือนเดิมหรือไ่ม่ี ซึ่ง ทีมงานยังไม่พบสิ่งที่ผิดปกติ นับตั้งแต่ เปลี่นอุปกรณ์ในวันที่ 24 ก.พ. 53 จนถึง วันนี้ (1 มี.ค. 53) ซึ่ง เพียงพอ ที่ทีมงาน จะสรุปสาเหตุของปัญหา วิธีแก้ไขปัญหา รวมทั้ง วิธีป้องกันปัญหาลักษณะนี้ ไม่ให้เกิดซ้ำอีก กับชุมชนของเราครับ

ซึ่ง เมื่อรวมกับที่ทีมงานต้องตรวจสอบการทำงานของระบบ TTP (ดังที่แจ้งด้านบน)ด้วยแล้ว ช่วงนี้ังานทางเทคนิค ก็เลยค่อนข้างวุ่นวายครับ

ทีมงานต้องขออภัยเพื่อนๆ สมาชิกเป็นอย่างสูง ที่แจ้งข้อมูลสาเหตุของเว็บล่ม ล่าช้ากว่าปกติ ไปหลายวันครับ ดังนั้น ทีมงานจะนำความรู้ที่ได้จากการแก้ปัญหาครั้งนี้ ไปใช้ในการป้องกัน ไม่ให้เกิดปัญหาทางเทคนิคลักษณะเดิม เกิดขึ้นในอนาคต กับระบบ Server ของชุมชน ที่เราอาศัยอยู่ร่วมกันครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน ที่สนับสนุนทีมงานอยู่เสมอครับ

ทีมเทคนิค SBN