ไม่รู้จะเรียกว่าโกงได้รึป่าว...แต่โอนเงินไปแล้วไม่จัดส่งของให้ค่ะ ติดต่อก็ไม่ได้ -*-

23/04/52 : สั่งซื้อครีมทารอบดวงตายี่ห้อ payot ขนาดทดลองใช้ ราคา 160 บาท (รวมจัดส่ง)
24/04/52 : 19.19 น. โอนเงินจำนวน 160 บาท / 19.50 น. โทรแจ้งโอนเงิน
29/04/52 : ทวงเลขที่ส่งของทาง pm ครั้งที่1
30/04/52 : 10.27 น. ทวงเลขที่ส่งของทาง pm ครั้งที่2 / 13.10 น. ติดต่อกลับมา
2/05/52 : ไม่มีการติดต่อกลับใดๆทั้งสิ้น

เมื่อวันที่ 23/04/52 ดิฉันได้สั่งซื้อของกับคุณอิทธิพลไปในราคา 160 บาท และได้ทำการโอนเงินให้ในวันที่ 24/04/52 และหลังจากนั้นก็ได้แจ้งโอนเงิน แต่ก็ผิดสังเกตตั้งแต่ได้คุยกันแล้ว เนื่องจากพอแจ้งโอนเงิน เค้าไม่ถามซักคำว่าผู้โอนชื่ออะไร สั่งซื้ออะไรไว้ ทำท่าเหมือนจะวางหูโทรศัพท์อย่างเดียว และต้องให้ถามเราถามอีกว่าจะจัดส่งให้วันไหน เค้าบอกจะส่งให้พรุ่งนี้ (25/04/52) เราก็รอ...

ระหว่างนั้นก็พยายามโทรติดต่อตลอด เนื่องจากต้องการเลขที่จัดส่งของ แต่ติดต่อไม่ได้เลย เป็นระบบฝากข้อความตลอด วันที่ 29/04/52 ดิฉันเลยติดต่อไปทาง pm ถามว่าจัดส่งของให้รึยัง?? นั่งเฝ้าคอมฯ ทั้งวันก็ไม่มีการติดต่อกลับ ระหว่างนั้นก็ยังคงโทรติดต่อทางโทรศัพท์อยู่เรื่อยๆ ก็ยังติดต่อไม่ได้อีกเช่นเคย วันที่ 30/04/52 เวลา 10.27 น. ตัดสินใจติดต่อไปทาง pm อีกครั้ง ใจความดังนี้

"นี่ก้อหลายวันแล้วนะคะยังไม่ได้รับของ
pm ไม่มีการติดต่อกลับแจ้งเลขที่ส่งของ โทรศัพท์ติดต่อไม่ได้ หมายความว่ายังไงคะ?? ถ้าของหมดหรือไม่ได้ยังไงกรุณาติดต่อกลับหรือรบกวนโอนเงินคืนให้ด้วยค่ะ
ให้โอกาสถึงแค่วันเสาร์นี้นะคะ ถ้าของยังไม่มา หรือยังไม่มีการติดต่อกลับใดๆ ก้ออย่าหวังว่าคุณจะไปทำแบบนี้กับใครได้อีก!!

เงินทองหายากนะคะคุณ ถึงจะเป็นแค่ 160 บาท กว่าที่ดิฉันจะนั่งเฝ้าทู้ขายของได้ แล้วนำมาซื้อของของคุณก้อนานหลายวันอยู่นะคะ
ถ้าคิดจะหาเงินง่ายๆด้วยวิธีนี้ดิฉันว่าคุณคิดผิดอย่างแรงค่ะ"

จากนั้นวันเดียวกัน (30/04/52) เวลา 13.10 น. ติดต่อกลับ มาทันที!!

"โทษทีครับ พอดีมือถือหายครับ

เขียนเลขที่บ้านผิดของตีกลับครับ

รบกวนส่งเลขบัญชีมาให้หน่อยครับเดี๋ยวโอนเงินคืนให้ครับ

ขอโทษจริงจริงครับ ไม่ได้ตั้งใจจะโกงจริงจริงครับ"

ดิฉันก็เลยให้เลขที่บัญชีเค้าไป แล้วแจ้งว่าถ้าโอนเงินคืนแล้วกรุณาโทรแจ้ง หรือ แจ้งทาง pm ด้วย
จนถึงวันนี้ 2/05/52 ก็ยังไม่มีการติดต่อกลับจากคุณอิทธิพลแต่อย่างใด เงินในบัญชียังคงเท่าเดิม

อย่างที่ได้บอกไปจะว่าไม่เสียดายก็ไม่ได้ 160 บาทก็คือเงินเหมือนกัน สำหรับคนเพิ่งจบ และเพิ่งเริ่มทำงานอย่างดิฉัน 160 นี่กินข้าวได้หลายมื้อเลยนะคะ ก็ไม่ทราบว่ามีคนถูกโกงจาก ID นี้เหมือนกันรึป่าว แต่ที่แน่ๆไม่อยากให้เค้าไปทำแบบนี้กับใครอีก คนเราสมัยนี้ทำไมถึงหากินกันง่ายๆ

ตอนนี้ก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี ว่าจะไปกรอกใบแจ้งความตามกระทู้แนะนำ "ทำอย่างไรเมื่อโดนโกง" เพราะไม่อยากให้เค้าไปทำให้คนอื่นเดือดร้อนอีก บางคนอาจจะถูกโกงเหมือนกัน แต่ด้วยความที่เสียเวลา กับเงิน 160 บาท ก็ปล่อยเลยตามเลย... 160 บาท 10 คน ก็ 1600 บาทแล้ว เค้าได้มาโดยไม่ต้องลงทุนเลยแม้แต่น้อย

เลยอยากจะขอให้เพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำว่าควรจะทำอย่างไรต่อไปดีคะ??
และอยากจะฝากถึงคุณอิทธิพล ถ้าได้ผ่านมาอ่าน หากมีข้อแก้ตัว ก็พร้อมที่จะรับฟังค่ะ