กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 10 of 42

Thread: ถามแล้วถามอีก บอกว่าให้โทรคุยก็ไม่ยอม ต้องตอบเมลยาวมากๆๆๆๆ แต่พอรับของแล้วยังไม่พอใจในสินค้าอีก

Threaded View

a Charm in Brands's Avatar
    a Charm in Brands is offline Trusted Member Brandname Fan
    a Charm in Brands's Bank Account
    • Bank Account 1: 046X6X8X5X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

ขอโทษเพื่อนๆๆทุกคนนะคะ ที่ให้อ่าน เยอะเกินไป แต่ เราตอบคำถามลูกค้าคนนี้ เยอะจริงๆๆคะ ก่อนที่เค้าจะซื้อสินค้า
    เราขายกระเป๋าตังค์2ใบให้ลูกค้าคะ
    แล้วตอนนี้ลูกค้าก็เข้าไปต่อว่าเราในกระทู้ ขายของHI-End ของเราที้งๆๆที่ สินค้าทั้งหมดที่ซื้อ มาจา Hi-Streetคะ

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=322244
    อยากอธิบายให้ทุกคนเข้าใจว่าเรื่องราวเป็นอย่างไร เลยมาเปิดกระทู้นี้คะ
    ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าคะ

ในราคา 1,050บาท รวมค่าส่งคะ
    ซื้อแล้วขอเงินคืน
    เราก็โดนเหมือนกันคะ ตอนจะซื้อเมลมาถามแล้วถามอีก ถี่ยิบ ทุกรายละเอียด
    แต่พอรับของไปไม่พอใจที่ Lacosteซื้อจากshop แต่ป้ายในเป๋าMake in เวียดนาน and Esprit ซื้อจาก อเมริกาป้ายใน กระเป๋าMake in China คนซื้อรับไม่ได้ ขอคำอธิบาย แล้วก็อยากคืนของคะ ทำไงดี แต่จริงๆๆ เราไม่รับเปลี่ยนหรือคืนนี่คะ
    กลุ้มจัง

Quote Originally Posted by pichamon View Post
    ต้องทำใจและอธิบายค่ะว่า เด่วนี้ ประเทศทางแถบยุโรปและอเมริก ไม่นิยมตั้งโรงงานผลิตในแถบบ้านตัวเองหรอกค่ะ เพราะวัตถุดิบมีราคาสูง และค่าแรงก็แพงกว่าแถบเอเชีย อันนี้เป็นมูลเหตุสำคัญที่ทำให้แบรนด์ต่าง ๆ กลายเป็น made in chaina, thai, เวียดนาม อินเดีย พรรค์นี้ไปซะ
    Quote Originally Posted by pichamon View Post

ดูอย่างสวีเดนสิคะ ทั่วทั้งประเทศ หา made in Sweden ได้ซะทีไหน อย่าง H&M ที่เห็นอยู่ตอนนี้มีแต่ made in Chaina ทั้งนั้นอ่ะ

Quote Originally Posted by zoozaa337 View Post
    คุณ acharmฯ คะ ฝ้ายเองนะ เอาเมลล์มาโพสต์ให้ดูเลยว่ารายละเอียดเป็นยังไงนะคะ จะได้ไม่ต้องเล่ายาว
    Quote Originally Posted by zoozaa337 View Post

ดูตามรูปเลยละกันนะคะ (จากล่างขึ้นบน) สเเคปมาจากเมลล์ค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะคุณpichamon ที่ช่วยอธิบาย
    คุณpichamonคะ เราไม่คิดว่าจะมีคนที่ไม่ทราบเรื่องนี้จริงๆๆคะ
    ถึงขอ Make inChina แต่คุณภาพจะดีกว่าของที่ขายในจีนนะคะ เพราะคุณภาพ แต่ละBrandเค้าต้องคัดคุณภาพอยู่แล้วคะ

ส่วนตรงนี้ ของเอ นะคะ ที่ให้ข้อมูลแก่คุณฝ้ายตั้งแต่เริ่มต้นขายที่คุณเค้าเมลมาหาทั้งหมดหลายเมลมาก
    เรื่องราวทั้งหมดก่อนหน้าข้อที่1 ได้ตอบรายละเอียดทางเมลไปแล้วหลายฉับบนะคะ
    เมลลูกค้าเราให้สีเขียวนะคะ
    Mailแม่ค้าสีดำคะ a Charm in Brand

- Date: Sun, 9 Aug 2009 11:48:52 +0700
    โอเคค่ะ โอนแล้วจะมาแจ้งนะคะ แปะที่อยู่ไว้ก่อน ตามไฟล์แนบค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้า^
    1. Date: Sun, 9 Aug 2009 14:24:37 +0700
    ขอบคุณคะ จดที่อยู่ไว้แล้วนะคะ
    1,050บาทนะคะ เดี๋ยวจันเช้าส่งของให้เลยคะ จะได้ได้รับเร็วๆๆนะคะ ทันวันแม่
    - Date: Sun, 9 Aug 2009 16:13:08 +0700
    เอ่อ..แม่ค้าคะ ฝ้ายเห็นในกระทู้ใหม่ แม่ค้าขายลาคอส ที่ 750 เองเหรอ
    กับอีกกระทู้นึงขาย esprit 450 เอง
    คือแบบว่าแอบงงว่าแล้วจริงๆแม่ค้าจะตั้งราคาที่เท่าไหร่กันแน่
    เห็นตั้งแต่ ลาคอส 1200 แระอ่า
    คือต้องขอโทษที่ถามจู้จี้ค่ะ แต่ปกติฝ้ายไม่เคยเจอแม่ค้าตั้งราคาแบบนี้อะค่ะ
    ราคาหลักเบ็ดเสร็จจริงๆ 2 ใบก็คือ 1200 เหมือนกันใช่ปะคะ
    คือแบบงงว่าแล้วทำไมตอนแรกบอกฝ้ายซะแพงเลย คือถ้าตั้งราคาที่แน่นอนมาน่าจะดีกว่ามั้ยคะ ก็พอเข้าใจว่าแม่ค้าก็เผื่อลูกค้าจะต่อ
    แต่ตั้งราคาวกวนแบบนี้ลูกค้าก็งงอะค่ะ สรุปว่าแล้วลดให้รึยังอะไรประมาณนี้อะค่ะ
    คือตั้งราคาหลักตามจริงมาแล้วลดได้ไม่ได้ค่อยว่ากันอีกเรื่องนึงน่าจะดีกว่า รบกวนชี้แจงอีกทีค่ะ

สวัสดีคะ คุณฝ้าย
    1. เรื่องLacoste ครั้งแรกที่ลงกระทู้เราตั้งราคาที่1,200บาทเพราะว่าไปCentral เจอLacoste sale แบบสีส้มเหมือนของเราเลย แล้วสภาพโทรมสุดๆๆแต่ราคายังอยู่ที่ เกือบ2พันบาท เราเลยตั้งราคาที่1,200บาท เพราะเสียดาย แล้วสำนึกได้เองว่าควรลดลง เหลือ980บาทอย่างที่คุณเห็นแหละคะ เพราะสินค้าแบบของเราคงเทียบกับในCentralไม่ได้แน่ๆๆ
    ตอนราคา980บาท มีคนPM มาต่อแต่เราก็ไม่ลดนะคะ เรายังยืนยันอยู่ที่ไม่ตำกว่า 900บาทคะ แล้ววันนี้คุณฝ้ายบอกว่า เห็นที่อื่นมือ1ราคา800 ของเราแพงไป แล้วคุณต่อราคาเราที่5-600บาท เราเลยให้คุณที่ราคา650ใช่ไหมคะ พอเราบอกทางเมลกับคุณฝ้ายว่าให้คุณ650 แล้วเลยคิดว่า ควรลดราคาในกระทู้ลงด้วย เพื่อลูกค้าทุกคน เลยลดราคาลง เป็น750บาท สำหรับลาครอส
    2. สำหรับEsprit กระทู้นั้นเราลงนานมากแล้ว และก็เป็นกระทู้พิเศษ ที่เป็น Saleทั้งกระทู้ พอวันนั้นขายไม่ได้ก็เก็บขึ้นมาเลยกระว่าจะไม่ขายแล้วแต่พอคุณฝ้ายให้แนะนำใบอื่นอีก เอเลยบอกEsprit ให้อีกครั้งตามราคาปกติของมัน
    อย่างเช่นวันนี้ลองเข้าไปดูสิคะ เอลดราคาลงทั้งกระทู้จริงๆๆ
    อย่าง1.Gap Tweed Bag was 2,250 now1,550บาท
    2.Guss 1,150 now880บาท....
    ลดราคาพิเศษเพื่อวันแม่คะ..ถ้าเราบอกลดพิเศษต้องลดเยอะๆๆจริงๆๆคะอย่างน้อยต้องมี2-3ชิ้นคะ
    เอลดราคาลงหมดทุกชิ้นจริงๆๆคะ หลังวันแม่ก็คงจะคิดอีกทีคะว่าถ้าขายไม่ได้คงเอาเก็บเหมือนเดิมหรือ เอาลงเหมือนเดิม เรื่องเพิ่มราคาคงทำไม่ได้อยู่แล้วคะ
    เรื่องกำไรขาดทุนไม่มีหรอกคะ เพราะตอนซื้อ แพงกว่านี้เยอะอยู่แล้ว เราดูตั้งราคาตามสภาพคะ
    ส่วนเรื่องEspite เป็นความผิดของเราเอว่าเคยลงเอามาSale เหลือ450บาทอย่างที่คุณฝ้ายบอก ถ้าคุณไม่บอกเอก็ยังคิดว่ายังไม่เคยเอาEsprit ใบนี้มาลงคะ
    ถ้าคุณฝ้ายจำได้ เมลแรกที่คุณให้เอแนะนำเป๋าใบอื่นๆๆ เอยังบอกเลยว่าไม่เคยเอาEspirtมาลงในsbnเลยนะ ต้องขอโทษเรื่องนี้จริงๆๆคะ
    คุณฝ้ายบอกว่า ---- คือแบบว่าแอบงงว่าแล้วจริงๆแม่ค้าจะตั้งราคาที่เท่าไหร่กันแน่
    เห็นตั้งแต่ ลาคอส 1200 แระอ่า ตอบไปแล้วนะคะ ตามข้อ1 ไม่ได้แก้ตัวแต่คิดแบบนี้จิงๆๆคะ
    คือต้องขอโทษที่ถามจู้จี้ค่ะ แต่ปกติฝ้ายไม่เคยเจอแม่ค้าตั้งราคาแบบนี้อะค่ะ
    ราคาหลักเบ็ดเสร็จจริงๆ 2 ใบก็คือ 1200 เหมือนกันใช่ปะคะ ไม่จริงคะ ตอนแรกคิดว่าคุณฝ้ายจะซื้อใบเดียวด้วยซำ แต่ให้ราคาพิเศษเผื่ออยากได้2ใบคะ เพราะว่าค่าราคาค่าส่งของก็ลดลงด้วย ยิ่งตอนหลังคุณบอกว่าจะให้แม่ เอเลยโอเคโดยไม่ต้องคิดเลยคิด แม้ว่าจะแทบไม่ได้อะไรเลยก็ตาม ตกใบละ500บาท แต่ขอค่าส่ง50บาท ไม่อย่างนั้น เอจะได้950บาทเท่านั้น เท่ากับราคา ลาคลอสใบเดียวด้วยซำ อีกใบให้แม่โอเคอยู่แล้วที่เอคิดนะคะ เพราะตอนแรกเอก็อยากให้ใบนี้แม่เหมือนกับ แต่แม่ว่าแม่มีแล้วให้เอ เอาไปขายเอาเงินมาใช้ดีกว่า(ความรักของแม่)
    คือแบบงงว่าแล้วทำไมตอนแรกบอกฝ้ายซะแพงเลย คือถ้าตั้งราคาที่แน่นอนมาน่าจะดีกว่ามั้ยคะ ก็พอเข้าใจว่าแม่ค้าก็เผื่อลูกค้าจะต่อ
    แต่ตั้งราคาวกวนแบบนี้ลูกค้าก็งงอะค่ะ สรุปว่าแล้วลดให้รึยังอะไรประมาณนี้อะค่ะ
    คือตั้งราคาหลักตามจริงมาแล้วลดได้ไม่ได้ค่อยว่ากันอีกเรื่องนึงน่าจะดีกว่า
    หวังว่าคุณฝ้ายคงเข้าใจ โทรมาคุยก็ได้นะคะ ที่ผิดยอมรับคะ ที่คุณฝ้ายงงก็เข้าใจคะ คราวหลังถ้ามีการลดราคาเพิ่มจะบอกคะ ว่าลดจากเท่าไหร่เป็นเท่าไหร่
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆๆนะคะ แล้วก็ขอโทษเรื่องราคาที่ทำคุณสับสนนะคะ
    -แล้วคุณฝ้ายก็ถามถึงกล่องหรืออปกรณ์ต่างๆๆที่มากับสินค้า...บังเอิญเมลลบไปแล้ว

3. Date: Sun, 9 Aug 2009 10:34:03 +0700
    โทษคะ ไม่มีกล่อง หรือการ์ดคะ ตั้งแต่ตอนซื้อแล้ว แต่เอมีถุงผ้าสีขาวใส่ให้คะ
    สภาพดี New ทั้งคู่นะคะ

- Date: Sun, 9 Aug 2009 10:37:47 +0700
    อ้าว ซื้อจากช้อปอย่างน้อยๆ เค้าก็ต้องมีกล่องให้นา esprit ก็ไม่มีกล่องเหรอคะ
    ขออนุญาตถาม ของแท้ทั้ง 2 ใบใช่ปะคะ
    4. Date: Sun, 9 Aug 2009 11:40:11 +0700
    espritซื้อจากที่ Century21 ที่New York คะ ร้านนี้ เป็นห้างๆหนึ่งที่ขายของคล้ายๆๆoutlet แต่เสียภาษีคะ คนจะแย่งๆๆกันซื้อของคะ
    แต่เราซื้อLacoste ที่Central ก็ไม่มีกล่องเหมือนกันคะ ตอนนั้นซื้อกระเป๋าสะพายยังไม่มีถุงให้เลยคะ เราต้องขอ เค้าบอกว่ามีเป็นบางรุ่นคะ
    - Date: Sun, 9 Aug 2009 21:58:50 +0700
    โอเคค่ะ พอจะทราบเจตนาของแม่ค้า และเข้าใจค่ะ (ฝ้ายจะได้หายงง ที่ถามไม่ได้แบบจะจับผิดหรืออะไร แต่ฝ้ายแบบขี้สงสัยอ่า)
    โอนแล้วนะคะ รายละเอียดตามไฟล์แนบค่ะ 1050 scb ค่ะ ส่งแล้วพรุ่งนี้ฝ้ายขอเลขแทร๊คด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ ^^
    กว่าจะอธิบายจนเข้าใจและตกลงซื้อขาย หลายเมลและ รายละเอียดมากแล้วนะคะ จนเอทะเลาะกับสามีและที่บ้านว่า ลูกค้ากับลูกเลือกอะไร
    5.แม่ค้าส่งของRE5153 3982 8TH
    ขอโทษนะคะ พอดีลูกไม่สบายไม่ได้ไปโรงเรียนเลยไปส่งสายหน่อย 12:15:20 10/08/2009

- Date: Fri, 14 Aug 2009 11:11:59 +0700
    ได้รับของแล้วนะคะ แต่มีข้อสงสัย (อีกแล้ว) สอบถามหน่อยค่ะ
    1. ลาคอส เมดอินเวียดนามนี่ของแท้เหรอคะ ตอนแรกฝ้ายคิดว่าจะเป็นป้ายลาคอสที่มีตราจระเข้บนพื้นขาว ซะอีก ถุงผ้าก็เป็นถุงผ้าสีขาวธรรมดา นึกว่าเป็นถุงผ้าตราลาคอส
    2. esprit เมดอินไชน่า ทำไมไปขายถึงนิวยอร์คเลย (อย่าหาว่างั้นงี้เลยนะคะ จีนเค้าขึ้นชื่อเรื่องของก๊อบ) ตอนแรกก็เข้าใจว่าเป็นของเอาท์เล็ตไม่มีถุงอยู่แล้ว แต่ไม่คิดว่าป้ายมันจะเมดอินไชน่าอะค่ะ
    6. Date: Fri, 14 Aug 2009 11:32:06 +0700
    คือว่า เราซื้อมาจากที่ๆๆบอกจริง จริงคะ เรื่องป้ายภายในไม่ทราบว่าจะ อธิบายอย่างไรดี เพราะว่าไม่มีเวลามานั่งพิมพ์แล้วคะ
    ถ้าไม่พอใจในสินค้า หรือคิดว่าไม่แท้ยังไง เรารับคืนนะคะ
    สำหรับคุณฝ้ายเป็นกรณีพิเศษคะ รบกวนบอกเบอร์บัญชีด้วยนะคะ แล้วจะโอนเงินคืน1050บาท
    ขอเป็นแบงค์ ไทยพาณิชย์ หรือ กสิกร นะคะ
    แล้วลบกวนคุณฝ้าย ช่วยส่งของกลับให้ เราด้วยนะคะ
    ขอบคุณมากคะ
    รู้สึกว่าทำไมไม่จบสักที แล้วที่บอกจะคืนเงินคือคุณไม่พอใจสินค้า หรือคิดว่าปลอม และไม่เคยคิดว่าลูกค้าที่เราอธิบายทุกอย่างด้วยอย่างดี good connectioin
    เป็นเวลานานมากจะ ไม่เห็นใจคนขายเลย คิดแต่จะคืนของแบบนี้

-Date: Fri, 14 Aug 2009 11:44:15 +0700
    อ่าค่ะ คือฝ้ายก็ข้องใจเรื่องป้ายนี่แหละค่ะ ขี้เกียจเอาไปปรึกษากูรูเหมือนกัน ^^" ที่ต้องถามเพราะจะให้เป็นของขวัญผู้ใหญ่ด้วยอะค่ะ
    ถ้าลำพังใช้เองก็คงไม่ได้ซีเรียสเรื่องตรงนี้ ถ้ายังงั้นฝ้ายส่งของคืนให้พรุ่งนี้ละกันค่ะ เด๋วอาจต้องดูของใหม่ให้ (แม่เริ่มงอนแล้วค่ะเพราะเลยวันแม่มาแระฝ้ายยังเงียบอยู่เลย ^^" ) โอนแล้วยังไงรบกวนแจ้งด้วยนะคะ และขอที่อยู่จัดส่งใหม่ด้วยค่ะ (ซองเมื่อวานฝ้ายทิ้งไว้ไหนแล้วไม่รู้)
    7.แม่ค้าตอบกลับ
    คุณฝ้ายโทษนะคะที่ตอบช้าไปหน่อยพอดีศุกร์-อาทิดไปตจว.มาคะ
    แล้วโดยปกติสินค้าซื้อแล้วไม่รับเปลื่ยนหรือคืนนะคะของเราเป็นของแท้แน่นอนคะ
    แล้วเราก็อธิบายรายละเอียดทุกอย่างกับคุณและคุณก็เข้าใจหมดทุกอย่างแล้วนะคะ
    espritซื้อจากที่ Century21 ที่New York คะ ร้านนี้ เป็นห้างๆหนึ่งที่ขายของคล้ายๆๆoutlet แต่เสียภาษีคะ คนจะแย่งๆๆกันซื้อของคะ แต่เราซื้อLacoste ที่Central ก็ไม่มีกล่องเหมือนกันคะ ตอนนั้นซื้อกระเป๋าสะพายยังไม่มีถุงให้เลยคะ เราต้องขอ เค้าบอกว่ามีเป็นบางรุ่นคะ
    โทษคะ ไม่มีกล่อง หรือการ์ดคะ ตั้งแต่ตอนซื้อแล้ว แต่เอมีถุงผ้าสีขาวใส่ให้คะ
    สภาพดี New ทั้งคู่นะคะ
    เอาอย่างนี้และกันนะคะ เราขอเปิดกระทู้ในห้อง Catch Fake เพื่อสอบถามว่าของเราจริงแน่นอน และซื้อในห้างและshopทั้ง2ชิ้นคะ บอกคุณก่อนและเราไม่ทราบเรื่องป้ายการผลิตหรอก คะ แต่โดยปกติ LongChamp ส่วนใหญ่Make in China นะ และมีอีกหลายBrandที่Make in China คะ เราเอาไปพิสูจน์กันเลยดีกว่าคะ เพราะ มันเสียcredit เรา เราไม่ได้ขายของปลอมนี่คะ ถ้าเราคืนเงินคุณแปลว่า เราขายของปลอมสิ
    ขอบคุณคะ

พอหลังจากนี้เราลบเมลไปแล้วอะคะ ข้อความส่วนใหญ่คือจะเอาเงินคืน....ตามที่ลูกค้าได้ลงLinkไว้คะ
    นี่คือเรื่องราวทั้งหมดคะ

แล้วตอนนี้ลูกค้าก็เข้าไปต่อว่าเราในกระทู้ ขายของHI-End ของเราที้งๆๆที่ สินค้าทั้งหมดที่ซื้อ มาจา Hi-Streetคะ
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=322244
    ขอความคิดเห็นจากทุกคนเลยคะ ว่าเราควรทำไง แต่สินค้าเราแท้ และตอบคำถามทุกอย่างชัดเจนแน่นอนก่อนซื้อคะ
    ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าคะ
    Last edited by a Charm in Brands; 22-08-09 at 19:27.