กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 16 of 16

Thread: จะซื้อของแบรนด์เนมจาก sbn แล้วเจอแม่ค้าแบบนี้ ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

rabichatty's Avatar
    rabichatty is offline Citizen Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default Re: จะซื้อของแบรนด์เนมจาก sbn แล้วเจอแม่ค้าแบบนี้ ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

เราว่าไม่คุ้มเลยนะคะ 1400 ที่ได้เพิ่มมา ในนี้ผู้ซื้อมีตัวเลือกเยอะค่ะ แม่ค้าน่ารักที่ไว้ใจได้ก็เยอะ เราซื้อของในนี้มาเยอะมากๆๆๆๆๆๆ keep shopping นะคะ
    เราสงสัยอีกอย่างค่ะ ทำไมคุณแม่ค้าต้องลบรูปออกตลอดเลยคะ ไม่เก็บไว้เป็นเครดิตให้ตัวเองบ้างหรอคะเวลาคนอื่นsearch หาของน่ะค่ะ แค่สงสัยนะคะ
    บอกตัวเองเอาไว้ "จะเข้ามาทำไมบ่อยๆ รู้ทั้งรู้ว่าต้องเสียตัง"รัก SBN จัง

Palita150's Avatar
    Palita150 is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

Bangkok,Thailand

Default Re: จะซื้อของแบรนด์เนมจาก sbn แล้วเจอแม่ค้าแบบนี้ ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัวค่ะ เข้าใจว่าสปิริตพอเลยมาอธิบายและขอโทษ

ไม่เข้าใจเลยว่าทำไม "ตอนทำถึงไม่คิด" มาคิดได้ตอนเขาเอามาประจานแล้วทุกทีนะคนเรา

เราก็คนนึงที่คงไม่เข้าไปดูกระทู้ขายของของคุณอีกแน่นอน เพราะกลัวว่าถ้าสู้ราคาไม่ไหว คุณจะชี้หน้าด่าและแลบลิ้นใส่

ไม่ทราบว่าเป็นเด็กประถมเหรอคะ ถามจริงๆ เพราะกิริยาแบบนั้นฉันเลิกทำตั้งแต่ประถมแล้วอ่ะค่ะ แล้วก็ไม่เคยเห็นผู้ใหญ่ที่ไหนทะเลาะกันแล้วแลบลิ้นใส่กัน
    "I LET THEM THINK WHAT THEY WANT.

IF THEY CARE ENOUGH TO BOTHER WHAT I DO.

I AM BETTER THAN THEM ANYWAY."

- Marilyn Monroe -

wasanath is offline Registered Member Newbie Brandname

ดิฉันว่า คนขายก็เป็นคนตรงไปตรงมาดีนะคะ อย่างบางรายอยากขายให้คนที่ให้ราคาสูงกว่า ก็บอกว่าสามีไม่ให้ขาย ประมาณนั้น
    นี่ยังให้โอกาสเราก่อนนะ คุณสู้ไหมอีก 1400 ถ้าสู้ก็ให้สิทธิคุณก่อน เป็นเรา ถ้าเจอแบบนี้ อยากได้แค่ไหนก็ไม่เอา มันเสียความรู้สึก
    อันนี้ต้องโทษตัวเราด้วยที่อยากได้ แต่ยังอดไปเหน็บเค้าไม่ได้อีก ก็เลยเป็นเรื่องเป็นราว กระเป๋าก็อด แถมเสียความรู้สึก เสียเวลาอีก ซะงั้น
    Like kraduckradic ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

kraduckradic is offline Trusted Member Master Brandname
    kraduckradic's Bank Account
    • Bank Account 1: 403X2X5X0X
    • Bank Account 2: 418X5X3X3X

Smile Re: จะซื้อของแบรนด์เนมจาก sbn แล้วเจอแม่ค้าแบบนี้ ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

คนขายน่ารักดีนะครับแลบลิ้นใส่ด้วย ถ้าผู้คนบนโลกนี้เวลาทะเลาะกันแล้วล้างแค้นโดยแลบลิ้นใส่กัน โลกเราคงน่าอยู่ขึ้นเยอะ พวกผู้ใหญ่โตๆแล้วหัดเลียนแบบบ้างจะดีมาก ผมจะเก็บไว้ใช้แล้วสอนคนอื่นๆ ด้วย เป็นผมนะหายโกรธเลย ในมุมมองผมก็เห็นใจทั้ง2ฝ่าย คงเซงอารมณ์น่าดู ประเด็นคือยึดติดผลได้ผลเสียไปหน่อย สปีดี้รุ่นนี้ชอปขายอยู่ แปดร้อยยูโรจิ๊ดๆ แม่ค้าตั้งขายราคาพอๆกับไปซื้อในชอปที่เมืองนอกเลย เสี่ยงถือเข้ามาได้รีฟันแทคคืนติ๊ดนึง มีคนให้ราคาสูงขึ้นอีกหน่อยในมุมมองคนขายก็อยากได้อ่ะนะ แม่ค้าก็ตรงไปตรงมาดีบอกไปซื่อๆ ซะงั้น ทีหลังหัดโกหกสิคับ มนุษย์เรามักไม่ฟังความจริงชอบให้โกหกให้ฟังจะรู้สึกดีกว่า ไม่รู้สึกว่าถูกเอาเปรียบแล้วด่าคนขาย พันกว่าสำหรับคนขายก็อาจหมายถึงค่าข้าวอีกหลายมื้อ ทำบุญได้หลายบาท พันกว่าสำหรับคนซื้อก็หมายถึงหยาดเหงื่อแรงงานที่ไปแลกมา ถ้าต่อรองกันไม่พอใจแล้วไปเจอกันทำไมล่ะคับ ยังจะไปอยากได้ของเค้านัดไปเจอกันอีก แล้วก็ไปแสดงความไม่พอใจกัน จนลืมความตั้งใจเดิมที่จะใช้ของแบรนเนมที่จริงน่าจะจบไปตั้งแต่แยกกันแล้ว เพราะแพ้ทั้งคู่ แฟนคุณคนซื้อก็ใจกว้างหน่อย คุณคนขายเค้าก็ประกาศขอโทษมาแล้ว คนผิดพลาดก็รู้เท่าไม่ถึงการณ์กันทั้งนั้น ประกาศขอโทษนี่มันแสดงสำนึกจิตวิญญาณที่จะรับผิดชอบนะครับถึงจะทำพลาดไป เคยเห็นนักการเมืองแสดงจิตสำนึกแบบนี้มั้ยครับ ซึ่งที่จริงไม่มีใครผิดไม่มีใครถูกหรอกครับ เรื่องธรรมดาเกิดขึ้นทุกวันทุกพื้นที่บนโลก แต่

พื้นทีสยามแบรนเนมเปิดโอกาสในหลายๆด้านหลายๆ มุมมองให้สมาชิกชุมชนนี้ได้แสดงความคิดเห็น แต่ถ้ามีคนนอกบ้านนี้ที่ไปป่าวประกาศพูดในเวปดังๆอื่นๆว่า "จะซื้อของแบรนเนม จาก SBN แล้วเจอแม่ค้าแบบนี้" ตามที่โพสต์ไม่ทราบมีเจตนาและความตั้งใจอะไร ถ้าผมไม่รู้จักSBN แล้วไม่ได้อ่านอะไรด้วย แค่ฟังดูแล้วคงตัดสินแล้วบอกแฟนไปแล้วว่า "ไอ่ SBN อะไรเนี่ยอย่าไปซื้อมานเชียว มีคนด่าไว้ในพัobbิบ เยอะแยะเรย" คนอื่นในชุมชนเสียหายกันหมดนะครับ ในฐานะมนุษย์คนนึงที่อยากให้เกิดสันติ โปรดใช้สติในการใช้คำพูดหน่อย อย่าใช้แรงแค้นพยาบาทความไม่พอใจความคับข้องใจส่วนตัวด้วยเรื่องจิ๊บๆ เป็นแรงขับคำพูดความตั้งใจออกไปมั่วซั่ว มั่วสถานที่ไม่เลือก เพื่อหาagreement บางทีหูคนอ่านไม่หนักแน่นพอแค่อ่านก็ทะลึ่งไปตัดสิน ประเทศไทยมีโสเภณี ไม่ได้หมายความว่าคนไทยทั้งประเทศเป็นโสเภณีนะครับ ผมต้องด่าฝรั่งที่มันชอบมาถามทุกทีว่าผู้หญิงบ้านยูมีแต่โสเภณีเหรอเห็นมีแต่คนพูดอย่างนั้น อยากรู้จริงๆว่าใครเจือกไปเม้นท์ไว้แบบนี้ ผมอยากแสดงความชื่นชมผู้ที่แสดงความเห็นเป็นกลางทุกท่านโดยไม่ไปตัดสินอะไรถูกผิดซี้ซั้ว เรายอมรับว่าพื้นที่แห่งนี้มีแต่คนบ้าแบรนเนมนะครับ แล้วคนบ้าแบรนเนมเนี่ยค้าขายกันไม่ค่อยเก่ง ไม่ใช่พ่อค้าแม่ค้ามืออาชีพ ส่วนใหญ่จะเป็นผู้ชื่นชมของดี ผู้บริหาร ดารา ไฮโซ มือโปรโอ้โห กันทั้งนั้น ไม่ใช่มืออาชีพ มีผิดพลาดกันได้ทั้งคนซื้อและคนขาย ไม่เชื่อไปดูในห้องนกกระจิบสิ ฟ้องกันเถียงกันทะเลาะกันเจี๊ยวจ๊าวด้วยเรื่องขี้หมูขี้หมาไม่พอใจ พูดท้าทายกัน พูดไม่เข้าหูกัน สนุกสนานกันเป็นร้อยๆโพสต์

ความตั้งใจของผมคือในฐานะสมาชิกคนนึงที่มีความสำนึกขอบคุณพื้นที่นี้ ที่ก่อให้เกิดการแลกเปลี่ยน ทั้งความรู้ มุมมองต่างๆ ของผู้คนในชุมชนนี้ เป็นประโยชน์มากมาย ทั้งในชุมชนนี้ และเผื่อแผ่ไปในชุมชนอื่น ไม่ต้องการให้เรื่องจิ๊บๆ นี้บานปลาย ดังนั้น ผู้ที่ตามโพสของเจ้าของกระทุ้นี้ที่อุตส่าห์โพทะนาไปซะมากมายก็ขอให้พิจารณาให้ถ้วนถี่ของเรื่องราวนี้ อย่างมีสติจะขอบคุณทุกท่านมาก

จากแก่แล้ว แต่ยังอยากกระดุ๊กกระดิ๊ก
    Last edited by kraduckradic; 06-04-13 at 18:01.
    Thanks indianajoy ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้
    Like Natcho, mypooh ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

mypooh is offline Citizen Member Master Brandname

ขออนุญาติ แสดงความคิดเห็นในมุมมองของเรานะคะ
    เราว่ากรณีนี้ก็ ผิดคำพูด ทั้งสองฝ่ายนะคะ
    ถ้าไม่มองว่าใครผิด ก่อน หลัง
    ถ้าคุณคนขาย ผิดคำพูด ก่อน ผู้ซื้อไม่พอใจ และไม่เกิดธุรกรรม เราเห็นว่า ผู้ขาย แย่มากจริงๆ
    กรณีนี้ื ตกลงการซื้อ ขาย รอบที่2 ที่ผู้ซื้อ(ผู้จ่ายเงิน) ยินดี(หรือไม่) ที่จะจ่ายเงินอีกราคาและนัดรับ
    แต่สิ่งที่เกิดขึ้นที่มินิมาร์ทไม่มีใครทราบข้อเเท็จจริง เพราะแต่ละท่านก็มองในมุมของตนเองและนำมาเล่า

กรณีที่2 คือ นัดรับ ของแท้ ราคาตามตกลงรอบ2
    ผูซื้อไม่มีความรู้ในสินค้า ไม่พอใจตัวผู้ขาย
    เปลี่ยนใจไม่ซื้อสินค้า

สำหรับเรา รู้สึกว่า กรณีอย่างนี้เสียสุขภาพจิต ทั้งสองฝ่ายนะคะ
    ถ้าเป็นเราจะคิดว่า ไม่ได้โดนโกง ไม่ได้ของปลอม ก็โชคดีที่สุดแล้วคะ
    อย่าให้เรื่องของ brandname ที่เป็นของไร้สาระ (ที่ทำให้เรามีความสุข) มาทำให้เกิดทุกข์เลยนะคะ

รัก SBN และเพื่อนๆใน SBN คะ ^^
    Like Natcho ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

pk perfume party is offline Trusted Member Master Brandname
    pk perfume party's Bank Account
    • Bank Account 1: 457X2X6X7X

Blog Entries
    1

ผมว่าก็จิงนะที่เห็นด้วยกับการตกลงราคารอบสองแล้ว มีการนัดรับแล้ว แต่พอไปถึงแล้วผู้ซื้อมีอารมณ์ ไม่พอใจต่างๆผมว่าคนขายเค้าก็อาจจะมีอารมณ์บ้างมั้งคับ คือตกลงแล้ว รับกับราคารอบสองได้แล้ว และนัดมาทำอะไร มาซื้อรึมาแสดงความไม่พอใจใส่ ผมในมุมคนขายผมก็เคยเจอลูกค้าแปลกๆมาเยอะ cf ไว้นัดเวลาไว้ พอไม่โอนผมก็ขายคนอื่น แล้วมาเหวี่ยงต่างๆนานา กรณีนี้ผู้ซื้อไม่ได้โอนมัดจำ ก็ทำให้เปิดโอกาสคนขายได้ขายของต่อเพราะไม่แน่ใจว่ายังไง เอาแน่รึป่าว แต่ถ้าโอนมัดจำแล้วผิดคำพูดผมก็ไม่เห็นด้วยนะ เพราะการ cf ปากเปล่านี่ก็เห็นกันเยอะแยะคับที่ cf แล้วหาย พ่อค้าแม่ค้าในหลายๆกระทู้ที่เคยเห็นเขียนอยู่บ่อยๆว่าไม่รับ cf ปากเปล่า ให้สิทธ์คนพร้อมโอนและไม่ต่อรองราคาก่อน ก็พอจะเห็นได้ว่าคนเราก็คงอยากขายของได้ในราคาที่ดีที่สุดรึป่าวคับ รึตั้งกระทู้ว่าหลุด cf บ้าง ลดประชดคน cc บ้างก็คงเจอลูกค้าที่ไม่ค่อยปลื้มมาเท่าไหร่ ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะคับ เพราะไม่รู้จักทั้งสองฝ่าย แต่ผมเมื่อตอนที่อยู่ในฐานะผู้ซื้อก็เคยถูกแม่ค้าที่เรา cf และต่อรองของไว้ ไปขายให้กับคนที่เค้าต่อราคาน้อยกว่า ขายได้ราคาดีกว่า เจอมาสัก 3-4 ครั้ง เราก็แอบหงุดหงิดนะ แต่ก็มองว่าเป็นใคร ใครก็คงอยากขายได้ราคาดีที่สุดก็เลยปล่อยๆไม่ได้คิดอะไรมากมาย เรื่องนี้ผมเองก็มองว่ามันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นอยู่บ่อยๆ ไม่ใช่เรื่องที่ต้องทำให้คนเราเกลียดกันรึทะเลาะกันเลยคับ อย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย เป็นกำลังใจให้ทั้งสองฝ่ายนะคับผม....
    Like Mint2525, kraduckradic, indianajoy ถูกใจ ข้อความนี้ ที่สุด

Page 2 of 2 FirstFirst 12