หาข้อตกลงร่วมกัน เพื่อสร้างกฎให้ห้องนี้เป็นห้อง "ขายขาดทุน"ที่แท้จริงของเพื่อนสมาชิก SBN - Page 4

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 4 of 6 FirstFirst ... 23456 LastLast
Results 31 to 40 of 57
    Ohh's Avatar
    Ohh is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Ohh's Bank Account
    • Bank Account 1: 788X0X7X8X
    • Bank Account 2: 053X2X6X9X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  
    H๐Me 's Honn !!

Quote Originally Posted by KAT View Post
    ตามความคิดของแคทตั้งแต่ต้นนะคะ ด้วยความที่บางทีไม่ได้อยากขาย เพราะความรักความชอบ แต่อยากเอามาแลกกันใช้มากกว่า
    อีกอย่างคือไม่อยากเสียเงินซื้อๆๆๆๆ มาแล้วเก็บ คิดว่าการแลกเปลี่ยนกันสำหรับคนชอบสิ่งเดียวกันก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีมากทางหนึ่ง

ขอเสนอกฎเบื้องต้นที่คิดได้ ณ เวลานี้นะคะ

1. JTP ตามมาตราฐานยังคงต้องมีเหมือนเดิม และอาจเพิ่มเติมบางข้อในอนาคต

2. ห้องนี้อยากให้เป็นสำหรับ "แลก" เท่านั้น รู้สึกไม่ค่อยเห็นด้วยที่มีการซื้อ-ขาย
    เพราะถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ไม่ได้ต่างอะไรกับห้องซื้อ-ขายทั่วไป เปลืองพื้นที่, ผิดจุดประสงค์
    คนคงไปดูห้องซื้อ-ขาย ตามปกติเหมือนเดิมมากกว่า

3. อยากให้เจ้าของกระทู้ post แจ้งลงไปเลยว่า สินค้าที่นำมาแลก อยากแลกกับอะไร
    เช่น แลกกับกระเป๋า แลกกับมือถือ แลกกับรถยนต์ หรืออื่นๆ ตามที่อยากได้

4. ต้องระบุราคาของสินค้าที่นำมาแลกกำกับเอาไว้ด้วย (และต้องเป็นราคาต่ำกว่าที่ซื้อมา)

5. สินค้าที่นำมาลงในห้องนี้ได้ คือ กระเป๋า, นาฬิกา หรืออะไรที่ทาง wm เห็นสมควร
    แต่ไม่ควรเป็นเสื้อผ้าอย่างแน่นอน

6. หากห้องนี้จะเป็นภาระทาง wm ในช่วงนี้ก็เก็บใส่แฟ้มไว้ก่อน เด๋วพร้อมค่อยเปิดแฟ้มใหม่ก็ได้ค่ะ กลัวเหนื่อยเกินไป แหะๆ

ห็นด้วยกะคุณแคทคะ เพราะเราเชื่อว่าน้อยคนมาก กกๆ ที่จะเอาสินค้าขาดทุนมาขายจริงๆ ( ขาดทุนจากเจ้าของคนเก่า แต่อาจจะไม่ขาดทุนจากคนใหม่ ที่ซื้อ และ นำมาลง

ขายใหม่ในห้องนี้ก็ได้นะคะ ) และอีกอย่างถ้ามีห้องนี้ เราก็มองว่ามันก็ไม่ต่างจากห้องซื้อขาย ห้องอื่นๆเช่นกันคะ ก็จะมีคนเอาสินค้ามาลงขายมั่วๆอีกเหมือนที่ผ่านมา

แต่ยังไงก็ขอบคุณ WM นะคะ ที่คอยพัฒนาเวปให้น่าอยู่ และมีกฎระเบียบที่ดีและชัดเจนคะ
    U r.. my L i F e

โอ๋

fish is offline Trusted Member Brandname Fan
    fish's Bank Account
    • Bank Account 1: 026X2X2X0X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

[COLOR="rgb(255, 140, 0)"]ขอชื่มชมเจตนาของ webmaster ค่ะ ดูแลลูกบ้านได้ดีจริงๆ
    [/COLOR]
    [COLOR="rgb(160, 82, 45)"]จริงๆ การตั้งขายในห้องนี้ค่อนข้างลำบาก เพราะ เราไม่รู้ว่าจริงๆ แล้ว ของชิ้นนั้น ซื้อมาเมื่อไหร่ มือที่เท่าไหร่ และ คำว่าขาดทุนควรจะเป็นเท่าไหร่ เช่น ซื้อมือ 2 มา 40000 บาท ถ้าไม่เคยใช้เลยการขาย 39000 บาทก็ ถือว่าขาดทุนแล้ว แต่ถ้าใช้ไป 1 ครั้งเนี่ย 39000 บาท อาจจะไม่ถือว่าขาดทุน อันนี้ คงต้องขึ้นกับจิตสำนึกแต่ละบุคคลจริงๆ ค่ะ [/COLOR]

[COLOR="rgb(244, 164, 96)"]ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะตั้งห้องใหม่ ควรเป็นห้องแลก ตามความเห็นคุณ KAT เพราะตอนนี้ห้อง family trade ดูมั่วๆ งงๆ น่ะค่ะ ที่สำคัญควรตัดเสื้อผ้า เครื่องสำอางค์ทิ้งไป แต่ก็แอบิดว่าห้องจะไม่ popular เพราะคนส่วนใหญ่อยากขายได้เงินไปทำอย่างอื่น มากกว่าการแลกเป็นกระเป๋า เนื่องจากสถิติกระทู้การแลกของมีน้อยค่ะ เหมือนกับ จำนวน member ที่ดีๆ เหมือนสมัยแรกๆ ที่เปิด web มีน้อยลง[/COLOR]

ตอนนี้ยังคิดไม่ออกเลยค่ะ ว่าควรจะมีทางออกอย่างไร แต่ถ้าให้ vote คิดว่าการทำเป็นห้องแลกของ ดูดีมีภาษีกว่าเพื่อนค่ะ

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

รับผิดชอบต่อชุมชน

Blog Entries
    8

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคน ครับที่มาร่วมแบ่งปันความคิดเห็น

คล้ายนี้ถึงปัญหาต่อมาแล้วครับ เราจะหาข้อสรุปกันโดยวิธีไหนดีครับ
    ทางผมเห็นว่าไม่ควรโหวตครับ สำหรับกรณีห้องใหม่นี้

ควรให้เพื่อนที่มีความรักความชอบเดียวกัน ถกเถียงกันด้วยเหตุผลจนได้ข้อสรุปที่เป็น Family Trade จริงๆ ออกมาครับ
    เพราะหากโหวต อาจมีคนที่ต้องการ ใช้ห้องนี้เพื่อการค้า รวมกลุ่ม การค้า ทำให้ผลโหวต ไม่ออกมาเป็น Family trade ก็ได้ครับ

เพราะจำนวนคนที่ยินดี ขายขาดทุนคงน้อยนะครับ (ไม่รู้จะอธิบายอย่างไร เขียนไปก็งงไป)

จะหาข้อสรุปกันวิํีธีไหนดีครับ ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

ขอบคุณครับ

leka's Avatar
    leka is offline Trusted Member Brandname Fan
    leka's Bank Account
    • Bank Account 1: 887X0X3X9X
    • Bank Account 2: 866X0X7X5X

1

Talking

เอาเป็นว่ามาแลกของกันดีมั้ยคะ แล้วการที่จะแลกอะไรกับอะไร ก็แล้วแต่ว่า ลูกค้ากับแม่ค้า พอใจที่จะอยากตกลงการแลกด้วยรึเปล่าอ่าค่ะ
    The best and most beautiful things in the world cannot be seen or even touched.
    They must be felt with the heart.
    สิ่งที่ดีและสวยงามที่สุดในโลก มองไม่เห็นและจับต้องไม่ได้ แต่จะรู้สึกได้จากหัวใจ

Tukta Janes's Avatar
    Tukta Janes is offline Trusted Member Master Brandname
    Tukta Janes's Bank Account
    • Bank Account 1: 871X0X3X8X

เสียสละเพื่อชุมชน

เราว่าห้องนี้ที่ทาง wm ต้องการตั้งขึ้นเนี่ย เพื่อคนที่มีจิตใจดี ไม่เจ้าเล่ห์ ตรงไปตรงมา ซื่อสัตย์ต่อตนเองและผู้อื่นว่าของที่จะเอามาขายต้องขาดทุนจริงๆ คนอื่นไม่รู้ แต่ตัวเราเองรู้ดีที่สุด แต่ในคนหมู่มากย่อมมีทั้งคนดีและไม่ดี ถ้าหากเราไม่มีกฎตั้งกันไว้ก่อน หรือมีราคาที่เป็นกลางขึ้นมาพวกที่ทำแอบมึน เจ้าเลห์ก็จะใช้ช่องโหว่ตรงนี้มาค้าขายโดยหวังผลกำไรได้

เราอยากให้มีห้องนี้นะคะ แต่ทาง wm จะทำงานเหนื่อย แตุ่้ถ้าหากเกรงว่าจะมีปัญหาสารพันตามมา ก็ให้เป็นห้องแลกเปลี่ยนอย่างเดียวก็ดีค่ะ

ห้องเครื่องสำอางค์ >>> http://sbntown.com/forum/forumdisplay.php?43-3
    มือถือและอุปกรณ์, คอมพิวเตอร์ >>> http://sbntown.com/forum/forumdisplay.php?44-5
    ฝากได้แต่ลิ้งค์ ห้ามลงรูปและรายละเอียด http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1081521
    กฎ 8 ข้อใหม่บังคับใช้แล้ว http://siambrandname.com/forum/showt...post1065817041
    แบรนด์อะไร ห้องไหน >>> http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=210924

sukiyaki's Avatar
    sukiyaki is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    sukiyaki's Bank Account
    • Bank Account 1: 026X2X3X8X

Long Island, NY, USA

Quote Originally Posted by KAT View Post
    ตามความคิดของแคทตั้งแต่ต้นนะคะ ด้วยความที่บางทีไม่ได้อยากขาย เพราะความรักความชอบ แต่อยากเอามาแลกกันใช้มากกว่า
    อีกอย่างคือไม่อยากเสียเงินซื้อๆๆๆๆ มาแล้วเก็บ คิดว่าการแลกเปลี่ยนกันสำหรับคนชอบสิ่งเดียวกันก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีมากทางหนึ่ง

ขอเสนอกฎเบื้องต้นที่คิดได้ ณ เวลานี้นะคะ

1. JTP ตามมาตราฐานยังคงต้องมีเหมือนเดิม และอาจเพิ่มเติมบางข้อในอนาคต

2. ห้องนี้อยากให้เป็นสำหรับ "แลก" เท่านั้น รู้สึกไม่ค่อยเห็นด้วยที่มีการซื้อ-ขาย
    เพราะถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ไม่ได้ต่างอะไรกับห้องซื้อ-ขายทั่วไป เปลืองพื้นที่, ผิดจุดประสงค์
    คนคงไปดูห้องซื้อ-ขาย ตามปกติเหมือนเดิมมากกว่า

3. อยากให้เจ้าของกระทู้ post แจ้งลงไปเลยว่า สินค้าที่นำมาแลก อยากแลกกับอะไร
    เช่น แลกกับกระเป๋า แลกกับมือถือ แลกกับรถยนต์ หรืออื่นๆ ตามที่อยากได้

4. ต้องระบุราคาของสินค้าที่นำมาแลกกำกับเอาไว้ด้วย (และต้องเป็นราคาต่ำกว่าที่ซื้อมา)

5. สินค้าที่นำมาลงในห้องนี้ได้ คือ กระเป๋า, นาฬิกา หรืออะไรที่ทาง wm เห็นสมควร
    แต่ไม่ควรเป็นเสื้อผ้าอย่างแน่นอน

6. หากห้องนี้จะเป็นภาระทาง wm ในช่วงนี้ก็เก็บใส่แฟ้มไว้ก่อน เด๋วพร้อมค่อยเปิดแฟ้มใหม่ก็ได้ค่ะ กลัวเหนื่อยเกินไป แหะๆ

กำลังจะเข้ามาโพส พอดีอ่านของคุณ KAT แล้ว ความเห็นตรงกันค่ะ
    "anything is possible if you just believe"

Maggula's Avatar
    Maggula is offline Citizen Member Master Brandname

เห็นด้วยกับความเห็นของคุณ KAT สำหรับให้เป็นห้องแลกเปลี่ยนอย่างเดียวเท่านั้นค่ะ

เพราะการขายขาดทุน สามารถทำได้ในห้องซื้อขายปกติค่ะ ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของแม่ค้าว่าจะยอมลดราคาให้ลูกค้าในราคาขาดทุนได้หรือไม่

เพราะส่วนมากแล้ว ในห้องซื้อขา่ยปกติ ลูกค้าก็ต่อราคากันอยู่แล้วค่ะ

Jazzy TK is offline Registered Member Brandname Fan

เห็นด้วยกับคุณKat อีกคนค่ะ
    เคยเห็นในเวบ coolswop (เอ่ยนามได้ไหมคะเนี่ย) ไอเดียดีเริ่ดประเสริฐศรีมากค่ะ แต่ว่าของเค้าแลกยากนิดนึง คือวิธีการที่จะมา match making กับคนอยากแลกมันกว้างไปหน่อยค่ะ คิดว่าหากเรา scope หรือจัดหมวดหมู่ ของที่จะแลกให้แคบลง เช่น Hi-end, hi-street จะง่ายขึ้นเยอะเลย

ไม่แน่ใจว่าจะเวิร์คไหม แต่คิดว่าเวิร์คกว่า ห้องfamily trade แน่นอนค่ะ อย่างนั้นดูแลก็ยากด้วย
    แชร์ไอเดียกันไปนะคะ เพื่อนๆว่าไงคะ
    -Love is beautiful-

ratkatu's Avatar
    ratkatu is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    ratkatu's Bank Account
    • Bank Account 1: 357X0X4X5X

nonthaburi thailand

เห็นด้วยกับคุณแคทมากๆค่ะ เรามีความรู้สึกว่าห้องซื้อขายมีอยู่แล้วมันเหมือนซ้ำซ้อนกันเปล่าๆ ใครอยากแลกก็เอามาลงห้องนี้ ใครอยากขายก็เอาไปลงห้องซื้อขาย เพราะคงควบคุมดูแลลำบากว่าใครจะขายต่ำกว่าทุนจริงๆ เดี๋ยวก็เกิดปัญหาเพิ่มเปล่าๆ เลยคิดว่าทำเป็นห้องแลกดีกว่าค่ะ

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

8

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนมากครับที่ร่วมมาแสดงความคิดเห็นเพื่อกำหนดอนาคตของห้อง Family Trade นี้ร่วมกันครับ

อยากให้ได้ วิธีการที่จะก่อให้เกิด Family Trade สำหรับเพื่อนสมาชิกได้จริงๆ ครับ
    แล้วเราจะหาวิธี ตกลงกันอย่างไรดีครับ
    ผมเองยังหาวิธีที่เหมาะสมไม่ได้ครับ รู้ว่าเปิดโหวตทั่วไปคงไม่ได้แน่ครับ

ตามเหตุผลที่ได้ชี้แจงไปในความเห็นที่ 33
    ใครก็ได้ครับ ช่วยหาทางออกให้หน่อย

ขอบคุณครับ

Page 4 of 6 FirstFirst ... 23456 LastLast

Comments from Facebook