เราจำเป็นต้องปิดเว็บเป็นการถาวร หากสถานการณ์ยังคงเป็นอย่างนี้ต่อไป - Page 18

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก

View Poll Results: ขอความร่วมมือโหวตเห็นด้วยให้กระทู้ของคุณไปปรากฏในหน้า sbntown.com เพื่อรักษา siambrandname.com

Voters
1123. You may not vote on this poll
  • เห็นด้วยให้กระทู้ในส่วน ETC ปรากฏที่ sbntown.com

1,107 98.58%
  • ไม่เห็นด้วยและยินดีให้ปิดบริการเว็บ siambrandname.com

16 1.42%
Page 18 of 25 FirstFirst ... 81617181920 ... LastLast
Results 171 to 180 of 245
    Chinwa's Avatar
    Chinwa is offline Senior Member Master Brandname
    Chinwa's Bank Account
    • Bank Account 1: 045X0X2X0X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

มีแต่ห้องพูดคุยกับห้องรีวิวดีเลยครับ
    บรรยากาศได้ดูเป็นพี่ๆน้องๆมากขึ้นด้วย

aery123 is offline Registered Member Newbie Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

ติดตามเวปนี้มาตั้งนานแล้วค่ะ แต่ไม่ได้เข้ามาเป็นสมาชิก ส่วนใหญ่จะเข้ามาดูว่ากระเป๋าใบไหนดี มาดูรีวิวหาข้อมูลความรู้จากเพื่อนๆในนี้
    ซึ่งคิดว่า สังคมเมื่อก่อนมันอบอุ่นกว่านี้ เด๋วนี้มีหลากหลาย ทำให้เกิดเป็นช่องทางให้กับแม่ค้าที่หวังแต่ผลประโยชน์ของตัวเอง
    บางคนมีหน้าร้านก็เอามาขายเอากำไร ต่าง ๆ นานา กัน ไม่เหมือนสังคมที่เกิดจากความชอบในโลกของแฟชั่น และแบรนเนม ที่เป็น
    เป็นการแลกเปลี่ยนข้อมูล แลกเปลี่ยนซื้อขายสินค้า กันเองแบบสังคมพี่น้อง

สมัยนี้แบรนเนมเป็นค่านิยมอย่างนึง ที่เหมือนว่าทุกคนมีจะดูเก๋ เท่ ทำให้ความต้องการมากขึ้น เกิดเป็นปัจจัยให้แม่ค้ามีช่องทางในการทำมาหากิน
    แต่มันไม่ถูกนะค่ะที่จะใช้เวปนี้ มาทำให้เป็นสังคมที่คุณเอาแต่ได้

คิดว่าเก็บค่าสมาชิกก็ดีค่ะ และอยากให้เป็นสังคมที่เกิดจากความชอบอะไรๆที่เหมือนกัน ไม่ใช่หาผลประโยชน์เข้าตัวเองค่ะ

อยากให้ตัดบางห้องออกไปก็ดีค่ะ ความเห็นส่วนตัวคิดว่ามันมากเกินไป ทำให้ควบคุมลำบาก
    บางคนไม่ได้ซื้อของที่มีแบรน ไม่ได้ต้องติดแบรนตลอดนะค่ะ แต่คิดว่า คนที่ซื้อของไม่มีแบรนแล้วเอามาขาย
    เอากำไร คิดว่ามันถูกแล้วหรอ? หรือบางคนไปซื้อตามช๊อปแล้วเอามาโก้งราคาขึ้น ? คุณทำเพื่ออะไรค่ะ
    ถ้าคุณไม่ได้ชอบในแฟชั่น หลงใหลในโลกแห่งนี้ ก็คิดว่าอย่ามาทำลายโดยการหาผลประโยชน์เข้าตัวเองแบบนี้ดีกว่าค่ะ
    เพราะเชื่อว่ามีอีกหลาย ๆ คนที่เขาต้องการจะสะสม ซื้อ เพราะเกิดจากความรัก ความชอบ ต่าง ๆ ทำให้เกิดปัญหาขึ้นภายหลังเมื่อไม่มีสินค้านะค่ะ
    มันไม่ต่างอะไรกับการก๊อปแผ่นซีดี หรอกค่ะ คุณแค่มีเงินหว่านซื้อมาจำนวนมาก มาขายต่อได้กำไร ได้ผลประโยชน์โดยที่ไม่ต้องคิดอะไรเลย
    ในฐานะลูกค้า ที่หลงใหลแฟชั่น กระบวนการผลิต การคิดแต่ละคอเลคชั่นบางคนอาจจะคิดไม่ถึง ว่ามันลำบากนะค่ะ คอนเซ็ปต่าง ๆ การเลือกผ้า
    เหล่าดีไซเนอร์เขาคัดสรรค์มาให้ผู้ผลิตที่หลงรักแบรนของเขา แต่คุณก็ทำแบบนี้ คิดว่าไม่ดีเลยค่ะ

PSเป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะค่ะ บางทีอาจจะแรงเกินไปแต่ มันก็คือความจริงที่อยากให้คนที่เห็นแก่ประโยชน์ของตัวเองได้รับรู้บ้าง ขอโทษด้วยนะค่ะ
    Thanks Nayster ขอบคุณ ผู้โพสต์ข้อความนี้

apretty's Avatar
    apretty is offline Registered Member Master Brandname

เปิดอ่านความคิดเห็นของสมาชิกทุกท่านแล้วนะคะ
    ซึ่งเห็นด้วยกับสมาชิกหลายๆ ท่านเลยค่ะ

แม้ว่า บทสรุปจะออกมาอย่างไร
    เราเคารพการตัดสินใจของเจ้าของเว็บและผู้ดูแลเว็บ
    และพร้อมจะปฏิบัติตามทุกกรณีค่ะ

ป.ล. ยินดีกับเจ้าของเว็บและผู้ดูแลเว็บนะคะ ที่มีสมาชิกรัก SBN มากมายขนาดนี้ ^^

ห่างหายไปนานเลย แต่ถ้าพอมีเวลา จะแวะมาเข้าช่วยดูแลนะคะ
    ------------------------
    ขอขอบคุณกำลังใจจากสมาชิกที่น่ารักมากมายที่มอบตำแหน่ง
    "นักสืบแห่ง SBN"
    ทั้งฉายาโคนัน เชอร์ล๊อกโฮมส์ เปาบุ้นจิ้น ฯลฯ
    ------------------------

เอได้กำลังใจเยอะจากหลายๆกระทู้ กลับมาดูกีที่ก็ปลื้มค่ะ
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=513971
    http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=644756

prada_kate's Avatar
    prada_kate is offline Citizen Member SBN Exclusive Master Brandname

อยากให้ sbn อยู่ต่อไปเรื่อยๆ
    ยังไงจะเอาใจช่วยค่ะ

Baby_Fame's Avatar
    Baby_Fame is offline Trusted Member Brandname Fan
    Baby_Fame's Bank Account
    • Bank Account 1: 315X5X3X6X

โหวตให้แล้วนะคะ ขออนุญาตเสนอความเห็นสักนิดนะคะ พอดีเราเป็นสมาชิก SBN คู่มากับเว็บชุมชนคนรักนาฬิกาแห่งหนึ่งมาพร้อมๆกัน (เพราะชอบกระเป๋ากับนาฬิกาขึ้นสมอง) เห็นว่าวิธีการจัดการหน้าซื้อขายของชุมชนนั้นเข้มงวดรัดกุม แต่ในขณะเดียวกันก็ยุติธรรมกับทุกฝ่าย คือ

1.ให้เฉพาะสมาชิก TM สามารถลงขายของได้ (การเป็นสมาชิก TM ของเค้านี่ยุ่งยากมาก ต้องไปขอรหัสส่วนบุคคลจากที่ๆออกบัตรประชาชนให้เรา เพื่อ verify ตัวเอง-ต้องใช้ความพยายาม และการรอคอย)

2.เป็น TM แล้วต้องรออีก 3 เดือน จึงจะลงขายของได้ ระหว่างนั้นได้แค่ดูคนอื่นขายไปก่อน เพื่อศึกษากฎกติกาให้ดีก่อนลงขายเอง จะได้ไม่ผิด

3.ให้ลงขายได้ครั้งละ 1 ชิ้นเท่านั้น ห้ามลักไก่ทำเป็นถ่ายรูปหมู่หรือถ่ายติดของอย่างอื่นแสดงถึงเจตนาแฝงในการขาย

4.หลังลงขายชิ้นแรกไปแล้ว จะลงขายชิ้นเดิมอีก(กรณียังขายไม่ได้) ต้องรอ 14 วันถึงจะลงซ้ำได้ ส่วนชิ้นใหม่ ต้องรอ 7 วันหลังได้ลงชิ้นแรกไปแล้ว **ซึ่งข้อนี้เราเห็นด้วยเป็นอย่างมาก เพราะตัดปัญหาเว็บโหลด ลงซ้ำซาก รูปเยอะ เก็บพื้นที่ไปให้หมวดแลกเปลี่ยนความรู้ พูดคุยกันเรื่อง brandname ดีกว่า)

5.หากขายได้แล้วต้องเข้ามาแจ้งว่าขายแล้ว หลังจากนั้นกระทู้จะถูกย้ายจากห้องซื้อขาย ไปอยู่ห้อง 'ขายแล้ว' และห้องซื้อขายจะมีอยู่แค่ 3-4 หน้าเท่านั้น ดูเหมือน webmaster จะตั้งไว้เท่านั้น กะทู้ที่เก่าแล้วก็จะถูกรันไปเรื่อย พ้นจากหน้าสุดท้ายคือถูกตัดทิ้งไปอัตโนมัติ กระทู้ที่ขายไปแล้วก็ถูกเอาออกไป ทำให้หน้าซื้อขายอัพเดทอยู่เสมอ และไม่ใช้พื้นที่เยอะ

6.ช่วงนี้คนสมัครเป็น TM เยอะเกิน เค้าก็ปิดรับไปเลย แล้วบอกถ้าเปิดอีกเมื่อไหร่จะแจ้งเอง

7.ถ้าใครแหกกฎข้างต้นรวมกัน ถูกเตือนถึง 3 ครั้งจะถูกตัดออกจากการเป็นสมาชิกถาวร webmaster จะดูคอยดู รวมถึงสมาชิกด้วยกันจะช่วยกันดู ช่วยกันแจ้งคนทำผิด (ซึ่งอันนี้ก็เหมือนของพวกเรานะ)

เราหยิบยกมาส่วนที่เห็นว่าน่าจะเหมาะกับชุมชนนี้อยู่เหมือนกัน เพราะน่าจะช่วยรักษาเจตนารมณ์ผู้ก่อตั้งเว็บเอาไว้ได้ ว่าทำขึ้นมาด้วยใจ ไม่ต้องการหากำไร (อันนี้สำคัญอ่ะค่ะ เจตนารมณ์ของผู้ก่อตั้ง เราอ่านข้อชี้แจงเหตุผลข้างบนทั้งหมดจาก webmasterแล้ว คิดว่าถ้าเราเป็นผู้ก่อตั้งเองคงนั่งร้องไห้อยู่แน่เลย)

แต่สุดท้ายขอบอกด้วยใจเหมือนกันว่า ถ้าสถานการณ์มันบีบบังคับให้ทีมงานต้องหารายได้บ้างเพื่อความอยู่รอดของเว็บ เราก็ขอสนับสนุนเต็มที่อ่ะค่ะ และยืนยันว่ามันเป็นเรื่องที่ถูกต้อง และสมควรอยู่แล้ว (ไม่เป็นไรหรอกค่ะ TPF เค้ายังรับ Sponsor เลยอ่ะ)

เป็นกำลังใจให้นะคะ ไม่ว่าจะตัดสินใจกันอย่างไรก็จะเคารพในการตัดสินใจของทีมงาน และขอขอบคุณที่สร้างชุมชนนี้ขึ้นมาค่ะ

Lavish's Avatar
    Lavish is offline Trusted Member Master Brandname
    Lavish's Bank Account
    • Bank Account 1: 054X2X7X6X

รับผิดชอบต่อชุมชน

Blog Entries
    1

กดโหวตแล้วนะคะ
    เห็นด้วยกับหลายความเห็นค่ะ ที่ควรจะมีการเก็บเงินจากสมาชิก
    แต่อยากให้เก็บเฉพาะผู้ที่ลงขายของ ส่วนสมาชิกที่เป็นผู้ซื้อก็ไม่ควรที่จะเรียกเก็บเงิน แต่ถ้ามีการลงขายเมื่อไหร่ควรจะเรียกเก็บเงินในจำนวนเท่ากันกับคนที่ลงขายทุกวัน โดยไม่มีข้อแม้
    แต่อยากเสนอให้เก็บเงินผู้ที่ลงโฆษณารับพรีออเดอร์ โฆษณาเว็บขายของของตัวเอง โฆษณาร้าน ในจำนวนที่สูงขึ้นมาอีกเหมือนกับเป็นค่าสปอนเซอร์ต่างหากเนื่องจากเว็บช่วยไปขยายฐานลูกค้าของเขาให้เพิ่มสูงขึ้น

เห็นด้วยที่ว่าอยากให้เว็บกลับไปเป็นเหมือนเดิม คือมีรูปแบบเว็บแบบแรกเริ่มเลยค่ะ ดูแล้วสบายตามากกว่านี้จริงๆค่ะ บ้านเราแต่เดิมแม้ไม่สวยมากมาย แต่ก็อบอุ่นได้จริงๆ โดยไม่ต้องมีเฟอร์นิเจอร์มากมาย น่าจะช่วยแก้ปัญหาเรื่องระบบขัดข้องต่างๆได้ไม่มากก็น้อย

และเห็นด้วยที่ว่าน่าจะมีเหลือไว้แค่ห้อง Hi-end และ Hi-street ค่ะ ไม่ควรจะเหลือแค่แบรนด์ Hi-end อย่างเดียว เพราะแบรนด์ Hi-street (ที่เป็นแบรนด์ Hi-street จริงๆนะคะ) มีสินค้าที่น่าสนใจที่ราคาสมเหตุสมผลสำหรับบุคคลในวัยที่ยังไม่สามารถหารายได้ได้เอง หรือบุคคลที่มีรายได้ไม่สูงมาก คนที่มีของดีๆเก็บไว้ไม่ได้ใช้ก็เอามาแบ่งปันให้เพื่อนๆที่สนใจได้ใช้กันค่ะ

สูดท้ายนี้ อย่าปิดเลยน๊า ขาดเว็บนี้ไป เหมือนขาดอะไรไปอย่างนึงในชีวิต ต้องอยู่ไม่ได้แน่ๆเลย ถ้าไม่ได้เข้ามาดูของสวยๆงามๆราคาดีๆในเว็บนี้ จะไปหาที่อื่นก็มีแต่ของเก๊ของก๊อป อยู่เป็นร่วมโพธิ์ร่มไทรของพวกเราต่อไปเถอะนะคะ เก็บค่าธรรมเนียมเถอะค่ะ ได้โปรด pleaseeeeeee
    *** ก่อนตัดสินใจทำการซื้อขาย ตรวจสอบข้อมูลของคนขายให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจโอนเงิน มิจฉาชีพเยอะจะซื้อจะขายระวังตัวกันหน่อยค่ะ เพื่อประโยชน์ของตัวท่านเอง ด้วยความปรารถนาดีจาก Lavish@SBN ค่ะ ***

sodamind is offline Trusted Member Brandname Fan
    sodamind's Bank Account
    • Bank Account 1: 109X2X6X3X
    • Bank Account 2: 145X0X5X1X

เห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณasiatica,คุณ Meesookค่ะ
    เวปนี้มีเสน่ห์ที่ไม่เหมือนใคร การแบ่งปันความรู้ที่ดีมาก จริงใจ น่าเชื่อถือ
    การซื้อขายก็มั่นใจว่าได้ของดีในราคาเหมาะสมและเป็นของจริง
    ถ้ามีปัญหา ก็มีเพื่อนๆมาช่วยแก้ไข เชียร์ไห้กำลังใจทำให้ไม่ถูกเอาเปรียบง่ายๆ
    รู้สึกดีมากๆค่ะ ที่ได้อยู่ในบ้านที่อบอุ่น และใจหายมากเลยที่เวปจะปิดไปด้วยเหตุผล
    แบบนี้ อย่าปิดเลยค่ะ มาแก้ปัญหาเถอะ ทุกคนต้องร่วมมือกัน

เรื่องค่าสมาชิก ยินดีช่วยเลยค่ะ ถึงจะไม่เคยขายเลยซักอย่าง ซื้ออย่างเดียว

การรับโฆษณา ก็รับจากสมาชิกที่เป็นร้านค้า ,พวกpreorderจ่ายเป็นรายเดือนก็ได้ ยอดจะไม่สูง

ลดจำนวนกระทู้โดยการลบกระทู้เก่าก่อน ถึงจะลงใหม่ได้ ถือว่าupdateสินค้าที่มีอยุ่จริง
    คนขายก็เป็น TM ทุกคนก็ดีค่ะ ไม่ใช่ไม่ไว้ใจ แต่ทำให้้ยุบรวมห้องhi end/street& saftyประมาณนี้
    ลดload traffic ของเวปไปเลย ส่วนคนซื้อ ขอเป็นใครก็ได้ การสมัครTMเพื่อซื้อของ อาจทำให้ลูกค้าลดลง

การลดจำนวนห้องที่ไม่เกี่ยวกับแฟชั่น ก็น่าจะดี เพราะจุดประสงค์ของคนเข้าเวปนี้80% มาเพื่อ
    ดูสินค้าแฟชั่น แบรนด์เนม ทั้งhi end h istreet เราจะได้ใช้เวปรูปแบบง่ายๆเหมือนเดิม แอบชอบแบบเก่าอะ

การใช็JTP การรุมกดดันพวกขี้โกง เอาเปรียบ เป็นเสน่ห์ที่ดีของเวปอยู่แล้ว

อันนี้ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ถ้ากระทบใจใคร ขออภัยไว้ก่อนค่ะ

start's Avatar
    start is offline Registered Member Newbie Brandname

ติดตามมาตั้งแต่MyLVแล้วค่ะ ใจหายถ้าเวปนี้จะต้องปิดตัวลง เห็นด้วยกับความคิดเพื่อนๆหลายคนที่ให้เก็บค่าเมมเบอร์
    แต่ยังอยากให้มี Hi-endและHi-streetอยู่เหมือนเดิมค่ะ

maymomo is offline Trusted Member Brandname Fan
    maymomo's Bank Account
    • Bank Account 1: 541X0X2X2X

เห็นด้วยกับคุณ MEESOK และความเห็นอื่นๆ เรื่อง การเก็บเงินค่าสมาชิกนะคะ
    ไม่อยากให้ชุมชนนี้ต้องปิดตัวลง เพราะเป็นที่ๆ ทุกคน(ส่วนใหญ่ที่ไม่ใช่พวกแอบแฝง) มีความชอบเหมือนๆกัน
    แต่ต้องยอมรับว่าช่วงหลังๆ สมาชิกมากขึ้นหลาหหลายขึ้น จนไม่รู้ว่าเป็นความรู้สึกคนเดียวรึเปล่าว่าที่นี่เปลี่ยนไป
    ไม่เหมือนเมื่อก่อน ปัญหามากขึ้น ความเชื่อใจในการซื้อขายลดลง
    และอยากให้ตัดเหลือ Hi end + Hi street ก็พอคะ ทำแบบ TPF
    ใครอยากขายจ่ายค่าใช้บริการเพิ่ม ซึ่งเราเป็น 1 คนที่ยินดีจ่าย เพื่อให้ชุมชนนี้ได้อยู่ต่อไป
    Last edited by maymomo; 12-04-10 at 10:36.

momi is offline Trusted Member Brandname Fan
    momi's Bank Account
    • Bank Account 1: 026X6X4X5X

โหวคแล้วค่ะ
    ไม่ได้เข้ามาหลายวัน พอเข้ามาเจอกระทู้นี้ใจหายค่ะ ยินดีทำตามกฏต่าง ๆ ที่ตั้งขึ้นเพื่อให้ SBN ยังคงอยู่ต่อไป เพราะว่า เวปนี้มีแต่เรื่องดี ๆ คนดี ๆ (เยอะกว่าคนไม่ดี)
    การเข้า SBN กลายเป็นเรื่องที่จำเป็นต้องทำ ขาดไม่ได้ไปแล้ว หากเวปนี้หายไป คงเศร้า

Page 18 of 25 FirstFirst ... 81617181920 ... LastLast