กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Results 1 to 3 of 3

Thread: อยากขอความเห็นเรื่องการกดไล่ JTP กระทู้เพื่อนสมาชิกย้อนหลังค่ะ // และ สอบถามเพื่อนๆ สมาชิกอีกบางประเด็นค่ะ รบกวนไขข้อข้องใจค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ ^^

KimmyShop's Avatar
    KimmyShop is offline Registered Member Brandname Fan

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Talking อยากขอความเห็นเรื่องการกดไล่ JTP กระทู้เพื่อนสมาชิกย้อนหลังค่ะ // และ สอบถามเพื่อนๆ สมาชิกอีกบางประเด็นค่ะ รบกวนไขข้อข้องใจค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ ^^

อ่า... ไม่เคยตั้งกระทู้ในห้องนี้เลย แต่คิดว่าโพสต์ถูกห้องแล้วนะคะ
    หากไม่ถูกห้อง รบกวนชี้แนะนะคะว่าไม่ถูกต้องตรงไหน อย่าพึ่งกด JTP กันนะคะ ^^

เนื่องจากว่าไม่ได้ออนไลน์เว็ปไซต์แห่งนี้ร่วม 10 วัน ตั้งแต่วันที่ 27 December 2011
    เลยลองแวะเข้ามาเช็คและก็เพราะอยากดูกระเป๋าหลายๆ แบรนด์ ว่าจะหาของขวัญอยู่ค่ะ
    แต่ไม่ได้นึกนะคะว่าจะได้ PM ตามด้านล่างนี้มา

ขอยกตัวอย่างเป็นอันนี้ก่อนนะคะ
    เราได้รับข้อความ JTP เมื่อวันที่ 30 December 2011 ตามนี้เลยค่ะ

30-12-11 16:42
    siambrandname
    AdministratorSiambrandname WebmasterMaster Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

รับผิดชอบต่อชุมชน

Join DateJun 2008Posts2,003

กระทู้ของคุณ ผิดกฏของชุมชน Siambrandname.com ที่เราเลือกอาศัยอยู่ร่วมกัน

กระทู้ของคุณ ผิดกฏของชุมชน ตามลิงค์ด้านล่างนี้

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1891462

ครั้งต่อไป กรุณาอ่านกฏให้รอบคอบ ก่อนทำการ post กระทู้ครับ
    แต้มเตือน จะลบอัตโนมัตหากภายใน เวลา 3 เดือนไม่มีการทำผิดอีกเลย
    และ แต้มเตือนสูงสุดที่ จะเตือนคือ 5 แต้ม หาก โดนเตือน ครบ 5 แต้มจะถูกแบนอัตโนมัตโดยทันที

ทั้งนี้ระบบ เตือนการทำผิดกฎ เป็นระบบอัตโนมัตตามความเห็นชอบ ของสมาชิกที่ช่วยกันดูแลชุมชน
    และ รักษากฎ ชุมชนที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน

หากว่าไม่ได้ทำผิดกฎร้ายแรงชองชุมชน เช่น ขายของปลอม หรือ ใช้หลายแอคเคา
    ไม่ต้องกังวลกับคะแนนเตือนนะครับ แต้มที่เตือน ระบบของเราออกแบบมาให้ "แต้มเตือน" มีไว้เพื่อ "เตือน" ครับ

เพราะในการออกแบบระบบเราเชื่อว่าสมาชิกส่วนใหญ่ ไม่ได้มีเจตนาจะทำผิดกฎุ
    จึงสร้างระบบมาเพื่อให้ทุกคน ได้แก้ไขในสิ่งที่ผิดพลาดครับ

โดยที่ ทุกคนสามารถช่วยกัน ดูแลชุมชนได้ด้วยตนเองครับ

สมาชิกสามารถเข้าไปอ่านกระทู้ กรอบความคิด ขอบเขต และความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับ ระบบ Community Justice
    เพื่อ การทำงานร่วมกัน ในการสร้างชุมชนแห่งนี้ ที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน ให้เป็นชุมชนที่น่าอาศัยและัเอื้อประโยชน์ต่อทุกคนอย่างเท่าเทียมกันครับ

และชุมชนแห่งนี้จะเป็นชุมชนที่น่าอาศัยสำหรับสมาชิกทุกคน
    หากสมาชิกช่วยกัน ระวัง และ พยายามช่วยกัน รักษากฎ
    เพื่อเป็นการช่วยกัน ดูแล ชุมชน ที่เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน

ขอบคุณมากครับ สำหรับความพยายามเป็นผู้ร่วมอาศัยที่ดีของชุมชนครับ

Forward

ซึ่งเป็นกระทู้ที่เราได้โพสต์ไว้เมื่อวันที่ 25 December 2011
    และเราลง Link
    ไปด้วยจริงค่ะ แต่เป็นลิงค์ที่ลงไว้เพื่อให้คลิกไปกระทู้
    ใหม่ที่โพสต์ขายวันที่
    26 December 2011 แทนได้เลยค่ะ กระทู้เดิม(วันที่25)ไม่ขายแล้ว ลบข้อความออกหมดค่ะ

แต่ก็ไม่มีหลักฐานเพราะกระทู้นั้นโดน JTP ไปแล้ว
    เราเลยไม่สามารถ capture มาให้ดูได้นะคะ ^^

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1891462

25-12-11 15:51

KimmyShop
    Registered MemberNewbie Brandname

Join DateDec 2011Posts23Warning Points:
    3/5

Community Justice: กระทู้นี้ ผิดกฏ ของชุมชน Siambrandname.com

กระทู้ของคุณ ผิดกฏของชุมชน ตามลิงค์ด้านล่างนี้

ครั้งต่อไป กรุณาอ่านกฏให้รอบคอบ ก่อนทำการ post กระทู้ครับ
    แต้มเตือน จะลบอัตโนมัตหากภายใน เวลา 3 เดือนไม่มีการทำผิดอีกเลย
    และ แต้มเตือนสูงสุดที่ จะเตือนคือ 5 แต้ม หาก โดนเตือน ครบ 5 แต้มจะถูกแบนอัตโนมัตโดยทันที

ทั้งนี้ระบบ เตือนการทำผิดกฎ เป็นระบบอัตโนมัตตามความเห็นชอบ ของสมาชิกที่ช่วยกันดูแลชุมชน
    และ รักษากฎ ชุมชนที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน

หากว่าไม่ได้ทำผิดกฎร้ายแรงชองชุมชน เช่น ขายของปลอม หรือ ใช้หลายแอคเคา
    ไม่ต้องกังวลกับคะแนนเตือนนะครับ แต้มที่เตือน ระบบของเราออกแบบมาให้ "แต้มเตือน" มีไว้เพื่อ "เตือน" ครับ

เพราะในการออกแบบระบบเราเชื่อว่าสมาชิกส่วนใหญ่ ไม่ได้มีเจตนาจะทำผิดกฎุ
    จึงสร้างระบบมาเพื่อให้ทุกคน ได้แก้ไขในสิ่งที่ผิดพลาดครับ

โดยที่ ทุกคนสามารถช่วยกัน ดูแลชุมชนได้ด้วยตนเองครับ

สมาชิกสามารถเข้าไปอ่านกระทู้ กรอบความคิด ขอบเขต และความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับ ระบบ Community Justice
    เพื่อ การทำงานร่วมกัน ในการสร้างชุมชนแห่งนี้ ที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน ให้เป็นชุมชนที่น่าอาศัยและัเอื้อประโยชน์ต่อทุกคนอย่างเท่าเทียมกันครับ

และชุมชนแห่งนี้จะเป็นชุมชนที่น่าอาศัยสำหรับสมาชิกทุกคน
    หากสมาชิกช่วยกัน ระวัง และ พยายามช่วยกัน รักษากฎ
    เพื่อเป็นการช่วยกัน ดูแล ชุมชน ที่เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน

ขอบคุณมากครับ สำหรับความพยายามเป็นผู้ร่วมอาศัยที่ดีของชุมชนครับ

กฏ ของชุมชน Siambrandname.com

กฏในการซื้อขาย 7: สมาชิกคนนี้ผิดกฏข้อเจ็ด : ลงแต่ลิงค์กระทู้เพียงอย่างเดียว ไม่ลงเนื้อกระทู้ อนุญาตให้ลงขายสินค้าที่ยังขายไม่หมดซ้ำในวันถัดไปได้ แต่ห้ามตั้งกระทู้และลงแค่ลิงค์ไปยังกระทู้เก่า อนุญาติให้ Click Edit และ Copy จากกระทู้เก่ามาลงใหม่เท่านั้น

เราจึงอยากทราบว่า เราลงกระทู้ไปตั้งหลายวันแล้ว
    แต่ว่าพึ่งได้ PM เรื่องกระทู้โดน JTP ห่างกับวันที่ลงกระทู้ตั้ง 5-6 วันเชียวค่ะ
    ตรงนี้ดูเหมือนเป็นการคลิกย้อนหลังเพื่อไล่กด JTP กลั่นแกล้งกันหรือเปล่าคะ
    และการที่ไปนั่งไล่กด JTP กระทู้เดิมของเพื่อนๆ สมาชิก สมควรแล้วหรือคะ : )

และอยากทราบอีกเรื่องว่า ณ ตอนนี้การลงลิงค์ขายของลิงค์ใหม่
    ในกระทู้เดิมที่โพสต์ไว้ก่อนหน้า เพื่อให้คลิกไปดูกระทู้ใหม่ได้นั้น
    ทำไม่ได้แล้วหรือคะ หากทราบทางที่ถูกต้องก็จะได้ปฏิบัติให้ถูกต้องค่ะ ^^

-----------------------------------------------------------------------------------------------

ไหนๆ ก็ได้โพสกระทู้ในห้องนี้แล้ว ขอสอบถามต่ออีกเรื่องเลยนะคะ
    อยากได้คำตอบจากเพื่อนสมาชิกหรือเวปมาสเตอร์ก็ได้ค่ะ ยินดีค่ะ
    ข้องใจมากๆ เลย ^___^

กระทู้ของวันที่ 26 December 2011 ก็โดนอีกค่ะ XD
    แต่กระทู้นี้ได้รับ PM JTP จาก WM ตั้งแต่วันที่โพสต์เลยค่ะ
    แต่ว่าลืมมาแจ้งถาม เลยมาหลายวันละ ><"

ซึ่งตรงนี้เราอาจจะพลาดเอง ตรงที่เราลงรูปสินค้าจริงของเราพร้อมป้ายชื่อแล้ว
    ไม่พอค่ะ อยากให้ลูกค้าเห็นชัดกว่าเดิม เลยดันไปเอาภาพที่เป็นโมเดลมาลงเพิ่ม
    แต่ก็ไม่เข้าใจคะว่ารูปของตัวเองไม่ได้วางป้ายได้ยังไงกัน แต่เราหาหลักฐานไม่ได้
    เพราะกระทู้โดนปิดไปแล้วเช่นกันค่ะ

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1892432

1. 26-12-11 16:21
      siambrandname
      AdministratorSiambrandname WebmasterMaster Brandname

Join DateJun 2008Posts2,003

กระทู้ของคุณ ผิดกฏของชุมชน Siambrandname.com ที่เราเลือกอาศัยอยู่ร่วมกัน

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1892432

Forward

กฏ ของชุมชน Siambrandname.com

กฏในการซื้อขาย 3: สมาชิกคนนี้ผิดกฏข้อสาม : ไม่ลงรูปภาพสินค้า หรือ ลงรูปภาพสินค้าที่ผู้ขายไม่ได้ถ่ายด้วยตนเอง อนุญาตให้ขายเฉพาะสินค้าที่ผู้ขาย พร้อมที่จะลงรูป และเป็นรูปถ่ายจริงของสินค้า ที่ผู้ขายถ่ายด้วยตนเอง ไม่ใช่ก้อปปี้รูปจากเวปอื่นๆมาใช้

กฏในการซื้อขาย 8: สมาชิกคนนี้ผิดกฏข้อแปด : ลงขายในห้องไฮเอน แล้วไม่วางกระดาษถ่ายรูป หรือ ลงขายห้องไฮสตรีทและสินค้าเกิน 1000 บาท แต่ไม่วางกระดาษถ่ายรูป ในห้อง Safety Zone Hi-End & ห้อง Hi-End สินค้า "ทุกชิ้น" ต้องใช้กฏการถ่ายรูปตามวิธีวางกระดาษเขียนชื่อ ID ของคุณ ตามด้วย @ siambrandname หรือ SBN เท่านั้น และ ในห้อง Safety Zone Hi-Street & ห้อง Hi-Street สินค้าทุกชิ้นที่ราคาเกิน 1000.- ทุกประเภท ต้องใช้กฏการถ่ายรูปตามวิธีวางกระดาษเท่านั้น

เราลงไปแนวๆ นี้น่ะค่ะ ว่าตัวซ้ายมี M lady พร้อมส่งนะคะ

ซึ่งกางแล้วจะเป็นแบบนี้

ก็คือว่าเพราะส่วนตัวเราไม่อยากแกะเสื้อออกมาจากซองสินค้าค่ะ เราเลยลงภาพแบบนี้เพิ่ม ^^
    คือถ้าแกะออกมาจะเห็นว่ามีรอยแกะตรงถุงพลาสติกที่ห่อเสื้อ และ มีรอยกางเสื้อออกมานะคะ

แต่ดันกลับกลายเป็นผิดเรื่องเอารูปจากเว็ปอื่นมาใช้และไม่ยอมวางป้าย ก็ภาพของเค้าเนาะ
    เราจะไปวางป้ายได้ไงน้า และเราก็เขียนไว้ในโพสต์ว่าขอลงภาพเพื่อให้เห็นชัดเจนมากขึ้นค่ะ
    แต่ไม่ได้นึกว่ามันผิด เพราะก็เห็นว่าทำกันเยอะหลายกระทู้ และเราก็มีลงรูปของตัวเองไปแล้วด้วยซ้ำ
    แต่แค่อยากให้เห็นสินค้าชัดเจนมากขึ้นและไม่อยากทำให้สินค้ามีร่องรอยก่อนถึงมือลูกค้าแค่นั้นเองค่ะ
    (เค้าอาจจะนึกว่าแกะออกไปลองสวมก็เป็นได้นะคะ นึกถึงใจเค้าใจเรา
    หากเราได้รับของที่โดนแกะมาแล้วคงรู้สึกแปลกๆ ค่ะ ^^)

จึงอยากทราบว่า หากการกระทำแบบนี้ผิดสมควรโดนกด JTP
    แล้วการที่บางท่านลงขายสินค้าพร้อมด้วยรูปนางแบบหรือดารา
    ที่ใช้สินค้าชิ้นนั้นๆ ทำนองว่าเหมือนคุณ A คุณ​ B
    ก็ถือว่านำรูปจากเวปอื่นมาใช้เหมือนกันหรือไม่คะ ?

และสรุปว่า
    การกระทำนี้ ทำได้หรือไม่ได้คะ ผิดไม่ผิดยังไง
    รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะคะ : )

เรารู้สึกว่าระบบนี้จะเสื่อมลงได้แน่นอน หากคนบางกลุ่มยังคิดแต่จะแกล้งกัน
    ถ้าคุณแฟร์จริง คุณต้องมานั่งไล่หาไล่กดทั้งวันน่ะค่ะ จะกี่ร้อยกี่พันกระทู้ก็แบบนี้
    เพราะเราคิดว่าการกระทำนี้ดูไม่ค่อยแฟร์ การโดนตัดแต้มแบบไม่จริงจังในกฎเกณฑ์น่ะค่ะ

คือเราอยากให้ การที่ทางเว็ปได้สร้างระบบ JTP ขึ้นมาจะไม่สูญไปเปล่าๆ
    โดยการที่เพื่อนสมาชิกควรปฏิบัติกันอย่างยุติธรรมและเป็นไปอย่างบริสุทธิ์ใจ
    หรือทางเว็ปอาจจะมีการปรับปรุงเพิ่มรายละเอียดอีกเล็กน้อย เช่น
    หากเพื่อนสมาชิก A กด JTP เพื่อนสมาชิก B แล้วถ้าเพื่อนสมาชิก B ไม่ผิดจริง
    เพื่อนสมาชิก A ก็โดนตัดแต้มคืน อะไรทำนองนี้อะค่ะ
    ก่อนกดจะได้มีจิตสำนึกกัน
    (อาจจะดูเพ้อเจ้อนิดหน่อยนะคะ แต่เราว่ามันก็แฟร์ๆ ดีอะค่ะ)

เพราะเพื่อนๆ บางคนอาจไม่ได้ตั้งใจ หรือเพื่อนๆ บางคนอาจหวังดีแต่ดันพลาดไป
    อย่างน้อยตักเตือนเพื่อนสมาชิกท่านนั้นๆ ก่อนก็ดีนะคะ : )
    สุดท้ายหากมีข้อความใดผิดพลาดไปรบกวนชี้แนะและแจ้งเตือนมาได้เลยนะคะ

ขอบคุณเว็ปมาสเตอร์และเพื่อนสมาชิกทุกท่านค่ะ ^__^

KimmyShop's Avatar
    KimmyShop is offline Registered Member Brandname Fan

Exclamation Re: อยากขอความเห็นเรื่องการกดไล่ JTP กระทู้เพื่อนสมาชิกย้อนหลังค่ะ // และ สอบถามเพื่อนๆ สมาชิกอีกบางประเด็นค่ะ รบกวนไขข้อข้องใจค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ ^^

ตั้งกระทู้ผ่านไปเกือบ 2 สัปดาห์แล้วนะคะ นานพอดูนะคะ =_____=
    รบกวน WM ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Siambrandname Webmaster's Avatar
    Siambrandname Webmaster is offline Administrator Siambrandname WebmasterMaster Brandname

Blog Entries
    8

Default Re: อยากขอความเห็นเรื่องการกดไล่ JTP กระทู้เพื่อนสมาชิกย้อนหลังค่ะ // และ สอบถามเพื่อนๆ สมาชิกอีกบางประเด็นค่ะ รบกวนไขข้อข้องใจค่ะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ ^^

การดูแลชุมชนแห่งนี้ ได้รับความร่วมมือจากเพือนสมาชิกทุกคน แม้แต่การตัดสินกระทู้ผิดกฎ ไม่ใช่เกิดจากการตัดสินใจของทางเรา โดยการดูแลชุมชนแห่งนี้โดยเพื่อนสมาชิกนั้น จะดูแลผ่านระบบและเครื่องมือต่างๆ ได้ออกแบบไว้เพื่อรองรับปัญหาที่จะเกิดขึ้นกับเพื่อนสมาชิกแล้ว สามารถหาอ่านได้ในกระทู้นี้ กระทู้แนะนำสำหรับสมาชิกใหม่และ เก่า ที่ควรรู้ ก่อนใช้ชุมชนแห่งนี้เพื่ออาศัยอยู่ร่วมกัน

หากให้ทางเราช่วยตรวจสอบ ขอความร่วมมือแจกแจ้งว่ากระทู้ดังกล่าว ผิดในกฎข้อใด หากเป็นกฎทั่วไปที่ไม่เกี่ยวข้องกับ สินค้าแบรนด์เนม ทางเราสามารถช่วยกด JTP ร่วมกับเพื่อนสมาชิกได้ทันที แต่หากเป็น ปัญหาที่เกี่ยวข้อง กับตัวสินค้า ทางเราไม่มี ความรู้ ในด้านนี้เลย จำต้องได้ความร่วมมือจากเพื่อนสมาชิกในการดูแล

และหากต้องการประท้วงการใช้เครื่องมือของเพื่อนสมาชิกสามารถแจ้งได้ตามรายละเอียดที่ได้ในห้อง
    Just this Post (JTP) ชี้แจง ร้องเรียน เพื่อแก้ไข ที่เกี่ยวข้องกับเครื่องมือ JTP, >Click< ทางผู้รับผิดชอบจะได้ตรวจสอบตามการร้องขอ

แต่หากระบบและเครื่องมือที่ออกแบบไว้ไม่เพียงพอเพื่อนสมาชิกสามารถใช้ห้องนี้ Community Justice เพื่อนสมาชิกไว้หาข้อตกลงชุมชนร่วมกัน ในการร่วมหาข้อตกลงเพื่อ หากฎ ออกแบบ ระบบ และเครื่องมือ สำหรับป้องกันปัญหา ใหม่ที่เพื่อนสมาชิกเจอได้ครับ

ซึ่งเพื่อนสมาชิกที่ต่างอาศัยอยู่ในชุมชนแห่งนี้ และคำนึงถึงอนาคตของชุมชนแห่งนี้ร่วมกัน
    ได้ใช้ หลักการ กรอบความคิด กลไก ดังกล่าว ตามที่เราแจ้งไปนี้ เพื่อใช้ในการสร้างชุมชนแห่งนี้ร่วมกัน

ซึ่งเพื่อนสมาชิกทุกคนมีสิทธิ์เท่าเทียมกันที่จะร่วมสร้างชุมชนแห่งนี้ได้ จึงอยากให้ สมาชิกศึกษา รายละเอียด ตามที่เราได้ชี้แจงในกระทู้นี้ กรอบความคิด ขอบเขต และความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับ ระบบ Community Justice

ปัญหาที่ประสบของเราแต่ละคน หากเราช่วยกันตามที่ชี้แจงนี้ จะช่วยในการทำงานเพื่อพัฒนาชุมชนแห่งนี้ ที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน

ขอบคุณสมาชิกทุกคนที่เคารพต่อข้อตกลงในการอาศัยอยู่ร่วมกัน

ปล. หากพบเห็นกระทู้ผิดกฎแน่ชัดและไม่มีเพื่อนสมาชิกกดโหวตเพื่อแจ้งเตือนสามารถแจ้งทางเราเพื่อให้รวมกดโหวตกระทู้ผิดกฎที่ยังไม่ได้กดโหวตเพื่อแบ่งเบาภาระการดูแลชุมชนของเพื่อนสมาชิกให้ทั่วถึงยิ่งขึ้นได้