รบกวนเพื่อนๆ ด้วยค่ะ กรณีไปรษณีย์ส่ง EMS ผิดที่

กรณีฉ้อโกงต้องการเอกสารดำเนินคดีทางกฎหมายทำอย่างไร       การสร้าง สินค้าแฟชั่น สู่สินค้าแฟชั่นแบรนด์เนม ความรู้ที่ได้จากชุมชน SBN บทที่1       สมาชิกเก่า สมาชิกใหม่ อ่านหรือยัง สำคัญมากครับ <--"คลิ๊กที่นี่"             
Previous
Next
Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก Downtown
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
กระทู้แนะนำล่าสุดจาก
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 24
    Lookmoo is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    Lookmoo's Bank Account
    • Bank Account 1: 609X0X0X4X
    • Bank Account 2: 140X3X5X1X

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):

View Positive Feedback  
      View Negative Feedback  

Default รบกวนเพื่อนๆ ด้วยค่ะ กรณีไปรษณีย์ส่ง EMS ผิดที่

รบกวนด้วยนะคะ เผอิญไม่เคยเกิด Case นี้ เลยรบกวนเพื่อนๆ ว่าในกรณีนี้สามารถทำอะไรได้บ้างค่ะ

วันก่อนได้ขายสินค้าชิ้นนึงไป แล้วส่ง EMS ให้แก่ลูกค้า
    สินค้าไปถึงมือและมีผู้เซ็นรับในวันที่ 29 ธค.
    แต่วันนี้ทางลูกค้าแจ้งมาว่ายังไม่ได้รับของค่ะ

ลูกค้าได้โทรสอบถามทางไปรษณีย์พบว่าส่งของให้แล้วแต่ผิดที่อยู่
    (ส่วนตัวเองไม่แน่ว่าใส่ที่อยู่ผิดหรือเปล่านะคะ)
    และช่วงเย็นทางลูกค้าได้ PM มาแจ้งว่า ได้ตามไปที่อยู่ที่ของไปส่งพบว่า
    บ้านนั้นรับของไว้ และหลานที่บ้านนั้นแกะเอาของไปแล้ว สินค้าหายไม่สามารถทวงตามได้
    ทั้งๆ ที่นามสกุลไม่เหมือนกัน

ลองเช็คมาจากรายอื่นๆ พบว่าถ้ากรณีส่งผิดบ้าน โดยปกติแล้วทางบ้านผู้รับจะปฏิเสธไม่รับของไว้
    แต่กรณีนี้รับของไว้ และของหาย ไม่สามารถทวงตามได้ค่ะ

ถ้าเกิดกรณีนี้ จะสามารถฟ้องร้องให้ทางไปรษณีย์บังคับเอาสินค้ากลับคืนมาหรือเปล่า
    ใครเคยเกิดกรณีนี้แล้ว รบกวนแชร์ด้วยนะคะ T^T

ขอบคุณมากๆ ค่า
    = = = = ขอบคุณ SBN ที่เอื้อเฟื้อสถานที่ดีๆ มา ณ ที่นี้ด้วยจ้า = = = =

chicmania's Avatar
    chicmania is offline Registered Member Master Brandname

มีส่วนร่วมต่อความมั่นคงของชุมชน
    (เครื่องมือ อยู่ระหว่างทดลองใช้ ดูรายละเอียดที่นี่):
    รับผิดชอบต่อชุมชน

ขอร่วมเครียดด้วยคนค่ะ เจอเรื่องเซ็งๆส่งท้ายปีเช่นกันค่ะ !!!

Lookmoo is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname

ขอบคุณมากๆ ค่า

คิดซะว่าเจอเรื่องร้ายตอนนี้
    ปีใหม่จะได้เจอแต่เรื่องดีๆ นะคะ

สู้ๆ

Quote Originally Posted by chicmania View Post
    ขอร่วมเครียดด้วยคนค่ะ เจอเรื่องเซ็งๆส่งท้ายปีเช่นกันค่ะ !!!
    = = = = ขอบคุณ SBN ที่เอื้อเฟื้อสถานที่ดีๆ มา ณ ที่นี้ด้วยจ้า = = = =

ยังไงรบกวนเพื่อนๆ ที่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ ช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยนะคะ

แอบร้อนใจ อยากตามของที่ไปรษณีย์ แต่ดันติดปีใหม่ซะนี่ T ^ T
    สงสัยเปิดมาต้องรีบโทรซะแว้ววว

ปล. พรุ่งนี้ไปรษณีย์ยังเปิดทำการไม๊คะเนี่ย แอบร้อนใจ
    Last edited by Lookmoo; 30-12-09 at 19:50.

Ichigonana's Avatar
    Ichigonana is offline Trusted Member Master Brandname
    Ichigonana's Bank Account
    • Bank Account 2: 152X3X4X3X
    • Bank Account 3: 748X4X0X9X

ไปรษณีย์ที่ทำการใหญ่ๆจะเปิดทุกวันค่ะสำหรับช่วงปีใหม่นี้แต่เปิดเพียงครึ่งวันเท่านั้น แต่ไม่มั่นใจว่าเค้าจะตามให้ได้ไหมนะค่ะสำหรับช่วงนี้
    กรณีนี้ EMS หายแบบนี้นี่ไม่เคยเจอค่ะ ขนาดส่ง EMS ยังหายต้องใช้บริการอะไรถึงจะดีค่ะเนี๊ย
    ปณ.คงต้องยอมรับผิดชอบค่ะ ส่งผิดที่ไม่พอ ชื่อกับนามสกุลก็ไม่ใช่ให้คนอื่นมาเซ็นต์รับก็แปลกๆและดูขี้เกียจสุดๆแล้วค่ะ
    ความผิดของเค้าเต็มๆ เอาใบเสร็จไปเคลมค่าเสียหายได้เลยค่ะ แต่กว่าจะรอเค้าสอบ รอจนไส้แห้งกันเลยค่ะกว่าจะได้ค่าเสียหายคืน ช่วงใกล้ปีใหม่ไปรษณีย์ทำงานแย่มาก
    จริงๆก็ทุกช่วงแหละค่ะไ่ม่ต้องเฉพาะปีใหม่ของหายประจำ ทำใจและเป็นกำลังใจให้ค่ะ คนหัวอกเดียวกันเพราะของหายเหมือนกันแต่ส่งแบบลงทะเบียนค่ะ T^T

mrs.panda's Avatar
    mrs.panda is offline Registered Member Brandname Fan

ก่อนอื่นเท่าที่เราเคยอ่านกระทู้แนวๆนี้มาคือ ถ้าไปรษณีย์ส่งผิดที่นี่คือเรื่องใหญ่ของเค้าเลยนะคะ อาจจะถึงให้ออกด้วยซ้ำ

แต่เราว่าตัวคุณเองต้องแน่ใจด้วยนะคะว่าไม่ได้เขียนที่อยู่ผิด เพราะจริงๆแล้วคนอยู่บ้านเดียวกัน ถึงนามสกุลจะแตกต่างก็รับของแทนกันได้ค่ะ เค้าจะให้ใส่สถานะไว้ว่าเป็นอะไรกับผู้รับที่มีชื่อบนหน้าซองค่ะ (ยายเรารับของแทนเราบ่อยเลยค่ะ)

เราว่ากรณีแบบนี้เช็คว่าไปรษณีย์ไหนเป็นคนนำส่ง และส่งถึงมือผู้รับวันและเวลาไหน เพราะเค้าจะได้ตามตัวคนรับผิดชอบได้ค่ะ ร้องเรียนไปที่ศูนย์ใหญ่ แจ้งวัฒนะเลยค่ะ

Wiarathis's Avatar
    Wiarathis is offline Trusted Member Brandname Fan
    Wiarathis's Bank Account
    • Bank Account 1: 038X8X3X4X

203/1 Soi Sribamphen Yen-Arkard Rd., Kwang Thungmahameak, Khet Sathon, Bangkok 10120

Red face

มาเก็บข้อมูลค่ะ เคยของหายเหมือนกันค่ะ แต่เค้าส่งให้แบบลงทะเบียน
    ขอให้ตามของได้นะคะ
    คิดดี ทำดี ได้ดี
    Self-conquest is the greats of victory.

pudchyy is offline Trusted Member Brandname Fan
    pudchyy's Bank Account
    • Bank Account 1: 702X5X1X8X

Exclamation consumer

ดิฉันเป็นลูกค้า ค่ะ!!

คือสินค้าชิ้นนี้ ดิฉันตั้งใจว่าจะให้เป็นของขวัญปีใหม่
    เพราะตอนแรกดิฉันได้ถามคุณแล้วว่า ของเป็นส่งของเร็วที่สุดวันไหน?
    ซึ่งดิฉันโอนเงินให้คุณตอนกลางคืน ถ้าคุณรีบออกมาส่งหน่อยก่อนเที่ยวของคงจะถึงเร็วกว่าวันหนึ่ง! แต่คุณส่งตอนบ่าย3ใช่ไหมค่ะ?แล้วยังงี้ ดิฉันจะจ่าย EMS ไปทำอะไรกัน?? ถ้าไม่ต้องการสินค้าเร็ว

ณ ตอนนี้ของชิ้นนั่นดิฉันก็ไม่ได้รับ แถมเสียเวลาอีก
    ถ้าให้รอ อีกสองอาทิตย์คงนานเกินไป

แถม ไปรษณีย์ได้มาเจอดิฉันและนำใบคีตารางรายการส่งของมาให้ดู

แล้วคุณได้ส่งไปที่บ้านเลขที่ ผิดจริง มันคีออกมาซึ่งเลขที่บ้านไม่ตรง
    แล้วดิฉันได้โทรไป เขามีใบมียืนยัน พร้อมให้ดูในวันทำการ

ส่วนบ้านหลังนั่นดิฉันได้เข้าไปคุยซึ่งที่บอกว่าหลานเขาเอาไป
    ดิฉันได้บอกให้เขาโทรหาหลานแล้วให้นำของมาคืน
    แต่.... ดิฉันไม่ทราบว่าสินค้าชิ้นนั่นได้เเกะใช้รึยัง
    เท่าที่รู้คือต้องเกะกล่องออกไปแล้ว แล้วเจ้าตัวได้ไปตจว. และนำสินค้าไปด้วย แค่นี้!

ถ้าเกิดคุณต้องการฟ้องร้องคงไม่คุ้มเท่าไหร่กับราคาของแค่นิดเดียว
    พนง. ไปรษณีย์เขาก็เป็นห่วงว่าดิฉันจะได้รับของไหม
    เขาพูดกับดิฉันว่า เขายอมจ่ายค่าของในกล่องนั่นให้ เพราะเขาคิดว่าเขาเป็นคนส่งของผิด
    แต่ทั้งที่จริง แล้วคุณจ่าหน้าซองมาผิด
    แล้วถ้าเราจะไปเอาผิดกับ พนง.ให้มาจ่ายค่าสินค้าให้ดิฉันว่ามันจะดีหร่อค่ะ?
    เขาเป็นแค่ พนง. รู้สึกไปเบียดเบี้ยนเขาถ้าคุณสนใจกับราคาของแค่นี้ดิฉันก็ไม่ได้อะไรค่ะ ส่วนสินค้านั่นก็ไม่เป็นไรเดียวดิฉันจะตามเอง คุณน่าจะย้อนกลับไปตั้งแต่แรก ว่ามันมาจากสาเหตุอะไร!!
    ในเมื่อของก็ไม่ได้ในกำหนด แถมเสียเวลาอีก ต้องมาเหนื่อยตามที่ละจุด มันไม่ใช่ความผิดของดิฉันเลย
    เรื่องแบบนี้ไม่น่าจะเกิดขึ้น เพราะทุกครั้งที่ดิฉันซื้อขายของต้องทวน
    ที่อยู่หลายๆรอบ และดิฉันก็คิดว่าคุณคงไม่ได้ตั้งใจจะให้เกิด
    ขอแค่ รอบหน้าอย่าให้เป็นแบบนี้อย่าให้ใครมาเดือดร้อนอีก!!
    ขอบคุณนะค่ะ
    Last edited by pudchyy; 30-12-09 at 22:41.

ogazzang's Avatar
    ogazzang is offline Trusted Member SBN Exclusive Master Brandname
    ogazzang's Bank Account
    • Bank Account 1: 360X1X7X1X

รับผิดชอบต่อชุมชน

Blog Entries
    1

Talking

ถ้าในกรณีนี้ คงไม่ได้ผิดที่ไบรษณีย์แล้วล่ะค่ะ

คุณแม่ค้าจ่าหน้าซองผิดเอง ไปรษณีย์เค้าก็ส่งตามบ้านเลขที่ๆคุณจ่าซองไว้

ชื่นชมคุณลูกค้าค่ะ ที่ตามหาของเอง จบเรื่องเอง เสียเวลา เสียค่าโทรศัพท์ เอง

คุณ จขกท โชคดีน่ะคะ เจอลูกค้าที่ไม่เอาเรื่องอะไร ทั้งๆที่ไม่ใช่ความผิดของเค้า

ยังไงฝากเตือนทุกๆคนใน sbn เลยน่ะคะ ก่อนส่งของต้องเช็คที่อยู่ในละเอียดรอบคอบ

จะได้ไม่เกิดปัญหาอีกค่ะ ^^

ูู
    ~ Pairwii ~

หมูส่งสินค้าตั้งแต่เช้า ก่อนเที่ยงแน่นอนค่ะ
    ส่งเป็นไปรษณีย์เอกชน เลขจะถูกคีย์เข้าระบบช่วงเย็นค่ะ
    แต่รับรองว่าไปส่งแต่เช้าแน่นอนค่ะ

หมูไม่ได้กล่าวว่าในส่วนของคุณ แต่กำลังพูดถึงกรณีทางคนที่รับสินค้าซึ่งไม่ใช่ของๆ ตน
    นอกจากจะรับสินค้าไว้ และนำไปใช้ซึ่งมันไม่ถูกต้องค่ะ
    เป็นหมูหมูก็จะตามในจุดนี้ก่อน

ในเรื่องการจ่าหน้าซองผิด
    ถ้าทางคุณยืนยันว่าหมูจ่าหน้าซองผิดจริง ซึ่งตรงนี้ก็ต้องรับผิดไปเต็มๆ ตามนั้นค่ะ
    ซึ่งก็ต้องมีหลักฐานยืนยันว่าทางหมูเป็นคนผิดจริง
    จุดนี้จะมากล่าวหาทางหมูฝ่ายเดียว หมูก็รู้สึกไม่ดีนะคะ
    จุดนี้เองก็มองได้ 2 แบบ คือทางหมูเขียนผิดจริง กับทางไปรษณีย์คีย์ผิด

เรื่องสินค้าถ้าถูกแกะใช้ไปแล้ว สำหรับทางลูกค้า
    หมูก็พร้อมรับผิดชอบคืนเป็นสินค้าใหม่ ซึ่งจุดนี้ก็ได้แจ้งไปแล้วเช่นกันค่ะ
    แต่ก็ต้องเข้าใจทางหมูด้วยว่า ปกติไม่ได้สต๊อคสินค้าไว้เยอะ
    ส่งสินค้าจากอเมริกา ได้เร็วที่สุด ปกติก็ 2 อาทิตย์ค่ะ

ทางหมูเองก็เพิ่งทราบเรื่องวันนี้เย็นๆ จะให้ตามอะไรตอนนี้ก็คงไม่ทันแล้วค่ะ
    คงจะต้องตามอีกทีปีใหม่เลย

สุดท้ายก็ขออนุญาตฝากไว้ด้วยนะคะ
    ว่าเจอมาหลายรายแล้วกับลูกค้าที่มีปัญหาแล้วพูดจาแรงๆ ฝ่ายเดียว
    ถ้ามีปัญหาอะไรกัน แจ้งกันดีๆ ก็พร้อมเคลียร์ให้ทุกเรื่อง ไม่ใช่มาเหวี่ยงใส่อย่างเดียว
    ปัญหาก็ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอกค่ะ
    มีปัญหามาแจ้ง ให้ช่วยเคลียร์อะไรก็ว่าไปตามนั้น
    พูดจาดีๆ ก็ได้ค่ะ แม่ค้าก็คนนะคะ ขอบคุณค่ะ

Quote Originally Posted by pudchyy View Post
    ดิฉันเป็นลูกค้า ค่ะ!!

คือสินค้าชิ้นนี้ ดิฉันตั้งใจว่าจะให้เป็นของขวัญปีใหม่
    เพราะตอนแรกดิฉันได้ถามคุณแล้วว่า ของเป็นส่งของเร็วที่สุดวันไหน?
    ซึ่งดิฉันโอนเงินให้คุณตอนกลางคืน ถ้าคุณรีบออกมาส่งหน่อยก่อนเที่ยวของคงจะถึงเร็วกว่าวันหนึ่ง! แต่คุณส่งตอนบ่าย3ใช่ไหมค่ะ?แล้วยังงี้ ดิฉันจะจ่าย EMS ไปทำอะไรกัน?? ถ้าไม่ต้องการสินค้าเร็ว

ณ ตอนนี้ของชิ้นนั่นดิฉันก็ไม่ได้รับ แถมเสียเวลาอีก
    ถ้าให้รอ อีกสองอาทิตย์คงนานเกินไป

แถม ไปรษณีย์ได้มาเจอดิฉันและนำใบคีตารางรายการส่งของมาให้ดู

แล้วคุณได้ส่งไปที่บ้านเลขที่ ผิดจริง มันคีออกมาซึ่งเลขที่บ้านไม่ตรง
    แล้วดิฉันได้โทรไป เขามีใบมียืนยัน พร้อมให้ดูในวันทำการ

ส่วนบ้านหลังนั่นดิฉันได้เข้าไปคุยซึ่งที่บอกว่าหลานเขาเอาไป
    ดิฉันได้บอกให้เขาโทรหาหลานแล้วให้นำของมาคืน
    แต่.... ดิฉันไม่ทราบว่าสินค้าชิ้นนั่นได้เเกะใช้รึยัง
    เท่าที่รู้คือต้องเกะกล่องออกไปแล้ว แล้วเจ้าตัวได้ไปตจว. และนำสินค้าไปด้วย แค่นี้!

ถ้าเกิดคุณต้องการฟ้องร้องคงไม่คุ้มเท่าไหร่กับราคาของแค่นิดเดียว
    พนง. ไปรษณีย์เขาก็เป็นห่วงว่าดิฉันจะได้รับของไหม
    เขาพูดกับดิฉันว่า เขายอมจ่ายค่าของในกล่องนั่นให้ เพราะเขาคิดว่าเขาเป็นคนส่งของผิด
    แต่ทั้งที่จริง แล้วคุณจ่าหน้าซองมาผิด
    แล้วถ้าเราจะไปเอาผิดกับ พนง.ให้มาจ่ายค่าสินค้าให้ดิฉันว่ามันจะดีหร่อค่ะ?
    เขาเป็นแค่ พนง. รู้สึกไปเบียดเบี้ยนเขาถ้าคุณสนใจกับราคาของแค่นี้ดิฉันก็ไม่ได้อะไรค่ะ ส่วนสินค้านั่นก็ไม่เป็นไรเดียวดิฉันจะตามเอง คุณน่าจะย้อนกลับไปตั้งแต่แรก ว่ามันมาจากสาเหตุอะไร!!
    ในเมื่อของก็ไม่ได้ในกำหนด แถมเสียเวลาอีก ต้องมาเหนื่อยตามที่ละจุด มันไม่ใช่ความผิดของดิฉันเลย
    เรื่องแบบนี้ไม่น่าจะเกิดขึ้น เพราะทุกครั้งที่ดิฉันซื้อขายของต้องทวน
    ที่อยู่หลายๆรอบ และดิฉันก็คิดว่าคุณคงไม่ได้ตั้งใจจะให้เกิด
    ขอแค่ รอบหน้าอย่าให้เป็นแบบนี้อย่าให้ใครมาเดือดร้อนอีก!!
    ขอบคุณนะค่ะ

Page 1 of 3 123 LastLast
กระทู้จากการคัดเลือกอัตโนมัติ